Author Topic: พี่ๆครับ มีข้อสงสัยครับ  (Read 8388 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **
ถ้าผมไปเรียนPPL ของซักที่นึงอ่ะครับ แล้วไปบินเพิ่มให้ถึง250ชม. หรือไปสมัครงานที่บินเครื่องเล็กครบ250ชม.  มันจะไปเพิ่มศักดิ์เป็นCPLได้รึป่าวครับ หรือต้องไปtake courseอะไรเพิ่มเติมครับ

ถามไว้เป็นแนวทางครับ

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
เมื่อก่อนทำได้ครับ แต่กฎหมายใหม่ออกมาเมื่อสองปีที่แล้วว่า "ห้ามเป็น PPL แล้วเก็บชม.บินจนครบ 200 ชม. แล้วมาสอบเลื่อนเป็น CPL ครับ"  คนที่จะได้ CPL ต้องเรียนหลักสูตรต่อเนื่อง CPL จึงจะได้รับใบอนุญาติครับ

• นักรบ
  • **
คือ ถึงแม้จะจบPPL ก้อต้องไปเรียนCPL ใหม่อีกหรอครับ
ไม่มีทางไปเพิ่มชม.แล้วไปสอบเลยใช่มั๊ยครับ
« Last Edit: 02 June 2010, 19:45:21 +07 by KimZzz »

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
คือ ถึงแม้จะจบPPL ก้อต้องไปเรียนCPL ใหม่อีกหรอครับ
ไม่มีทางไปเพิ่มชม.แล้วไปสอบเลยใช่มั๊ยครับ

ไม่ได้คับ

• นักรบ
  • **

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ถ้าผมไปเรียนPPL ของซักที่นึงอ่ะครับ แล้วไปบินเพิ่มให้ถึง250ชม. หรือไปสมัครงานที่บินเครื่องเล็กครบ250ชม.  มันจะไปเพิ่มศักดิ์เป็นCPLได้รึป่าวครับ หรือต้องไปtake courseอะไรเพิ่มเติมครับ

PPL = "private" pilot licence ไม่สามารถ ทำงานได้อยู่แล้วคับ เพราะเป็นใบขับขี่ส่วนตัว แล้วถ้าจะบินถึง 250 ชม ด้วยเงินตัวเอง ก้อเรียน CPL ไปเลยคับ

• นักรบ
  • **

PPL = "private" pilot licence ไม่สามารถ ทำงานได้อยู่แล้วคับ เพราะเป็นใบขับขี่ส่วนตัว แล้วถ้าจะบินถึง 250 ชม ด้วยเงินตัวเอง ก้อเรียน CPL ไปเลยคับ
รับทราบครับผม

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
รู้สึกที่ สบพ.เขาจะมีหลักสูตรที่เรียกว่า Block course คล้ายกับหลักสูตรต่อเนื่องแต่ไม่ต้องไปเริ่มเรียนหลักสูตร PPL ซ้ำอีกนะครับ แต่นี่ต้องสำหรับคนที่จบ PPL มาแล้วนะครับถึงจะมาต่อยอดเรียนเพื่อเอา CPL ต่อได้

• นักรบ
  • **
ครับ เดี๋ยวจะลองไปหาดูครับ
ขอบคุณมากครับ