Author Topic: ทำไมต้องช่วยประคอง throttle ด้วยครับ สงสัย??  (Read 23498 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Viper

• ประชาชน
ตามนั้นครับ
-สังเกตเวลา T/O นักบินผู้ทำการบินจะผลัก throttle ส่วน นักบินที่ไม่ได้ทำการบิน(PNF)จะใช้มือประคองฐานไว้ เพื่ออะไรครับ  หรือราง throttle มันลื่น ไม่ฝืด   ป้องกัน throttle ไหลย้อนกลับ (พูดยังกะวีสเปอร์ แบบมีปีกเลย)   O30 ทำให้กำลังเครื่องยนต์ตก   O35
คือผมเข้าใจว่ามันน่าจะฝืดน่ะ

-อีกเรื่องครับ 777 เวลาวิ่งขึ้น เรา set ให้เครื่องมันขาน V2 ได้รึเปล่าครับ (Vr คงไม่ต้อง เพราะกระชั้นเกิน) ได้ยินแต่ V1
-อีกนิดครับ แล้ว B6 เครื่องขาน Vspeed ขณะวิ่งขึ้น  ขานความสูงขณะ final approach ได้เหมือน 777 หรือไม่ครับ
หรือให้ Copilot ขานเองง
รบกวนด้วยครับ สงสัย  O08

Offline Dan

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ตอบคำถาม
1- เข้าใจถูกแล้วครับ PNF ประคอง Throttle ไว้ เพื่อ Confirm ว่า มันไม่ไหลกลับลงมา
จริงๆ แล้ว มันก็ไม่ควรไหลลงมาอยู่แล้ว แต่ถ้ามันเกิดขึ้นจริง จะเป็นอันตรายมาก เพราะกำลังของเครื่อง
อาจไม่พอ Lift Off จึงต้องมีการป้องกันไว้ก่อน

2- Auto announce ของแต่ละเครื่องไม่เหมือนกันครับ 777 มีแค่ V1 ส่วน rotate PNF เป็นผู้ขานเองครับ
ปกติ V2 จะไม่ค่อยขานกันเท่าไหร่นะ

3- ขณะวิ่งขึ้น B6 ไม่มี Auto Announce ครับ ส่วนตอนลงมีตั้งแต่ 50-40-30-20-10

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
ขออนุญาติตอบข้อ 1 นะครับ ข้ออื่นไม่ทราบ เนื่องจากเคยมีครูท่านนึงบอกไว้ว่า สาเหตุที่ต้องประคองนั้น เพราะว่า ไม่ให้ Throttle มันไหล ก็ส่วนนึงครับ แต่อีกส่วนนึงที่น่าจะเป็นประเด็นหลัก เพราะ throttle มันมีโอกาสไหลยากกว่ากว่า เบาะที่ PF กำลังบังคับ มีมีโอกาสที่เบาะนั้นจะไม่เข้าที่ ขณะที่ Vr ถ้า เบาะไหล ตัว ของ PF จะเลื่อนลงทำให้ดึงคัน Throttle ลงมาด้วย จึงต้องมีอีกคนคอยประคองไว้ถ้าเกิดเหตุนี้ครับ

Offline Anonymous

• ทหารเลว
  • *
 O19 O19  อ่านแค่ไม่กี่บรรทัด ก็ได้ความรู้ใหม่หละเรา พี่ๆถามกันบ่อยๆนะครับ ผมจะได้มาแอบเก็บความรู้ไป อิอิ  O30 O30

Offline hellopor

• ATT03/08
  • ทหารเลว
O19 O19  อ่านแค่ไม่กี่บรรทัด ก็ได้ความรู้ใหม่หละเรา พี่ๆถามกันบ่อยๆนะครับ ผมจะได้มาแอบเก็บความรู้ไป อิอิ  O30 O30

รูปของคุณ Anonymous คุ้นๆนะครับ เหมือนเครื่องอะไรหว่า ไม่ทราบว่าเครื่องที่BACหรือป่าวครับ

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
squawk ขึ้นต้นด้วย 45 por จำไม่ได้เหรอว่าที่ไหน

• ATT03/08
  • ทหารเลว
คุ้นๆครับพี่ แต่จำไม่ได้ว่าเครื่องตัวไหน จำADFได้ว่าแบบนี้มันมีไม่กี่เครื่อง
HS-BAF ป่าวครับคุณ Anonymous

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ

ในเรื่อง
ถ้าเป็นเครื่องแอร์บัสใหม่ๆA320/330/340 ขนาดเป็นร่องของแต่ละตำแหน่งแล้วก็ยังต้องการ์ดครับ

Offline oldjet

เพิ่มเติมอีกนิดสำหรับการ ประคอง Throttles เพราะมันอยู่ในเรื่องของการแบ่งหน้าที่กันระหว่าง PF(Pilot Fly) กับ PNF (Pilot Not Fly) ครับว่าช่วงนี้คนนี้จะต้องทำหน้าที่นี้อีกคนจะต้องทำอะไร ทั้งนี้เพื่อผลของประสิทธิภาพและความปลอดภัยในการบินนั่นเอง
  ยก ตย.เช่นขณะเครื่องเริ่มเคลื่อนที่ไปจนถึงก่อน V1 PF จะเอามืออยู่ที่ Throttles แต่พอความเร็วเพิ่มจากนั้นจะละมือจาก Throttles มาที่ Control wheel PNF ก้อจะเอามือมาไว้ที่ Throttles แทน

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
ตอบข้อ1ครับไม่จำเป็นเสมอไปครับว่าต้องประครอง Throttle แล้วแต่แบบเครื่องครับ บางเครื่องมันจะมีล๊อคของมันทำให้ ไม่ไหลย้อนกลับแม้วันมามากครับ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **

• ATT03/08
  • ทหารเลว

ถ้าเป็นเครื่องแอร์บัสใหม่ๆA320/330/340 ขนาดเป็นร่องของแต่ละตำแหน่งแล้วก็ยังต้องการ์ดครับ

ต้องขอโทษที่ผมเข้าใจผิดนะครับ ต้องรบกวนปรึกษาคุณViNcEnT ซะแล้วเครื่องนี้....

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
ข้อหนึ่ง เพิ่มเติมตามความเข้าใจส่วนตัว 
Guard เพื่อ....
 อาจจะต้องแต่งถ้าไม่ Thrust Reach Target และ
 อาจจะช่วยดันถ้าเกิด failed or Malfunction  สำหรับบางแบบนะครับ...

Offline ViNcEnT

• ATT01/08

ต้องขอโทษที่ผมเข้าใจผิดนะครับ ต้องรบกวนปรึกษาคุณViNcEnT ซะแล้วเครื่องนี้....
ผมอาจจะผิดก็ได้นะครับ   - สอบนักบิน 308- เพราะตอนบิน2เครื่องยนต์ที่ bac มันไม่ต้องการ์ดอ่ะคับ - สอบนักบิน 304-

Offline Anonymous

• ทหารเลว
  • *
Quote from: Anonymous on May 18, 2010, 20:01:14 CDT

รูปของคุณ Anonymous คุ้นๆนะครับ เหมือนเครื่องอะไรหว่า ไม่ทราบว่าเครื่องที่BACหรือป่าวครับ

ของ Royal sky อะครับพี่ พอดีว่าผมได้ไปเข้าค่าย I believe I can fly มาแล้วเผอิญจับสลากได้นั่ง observe flight

แล้วตอนนั่งๆอยุ่ กัปตัน เค้าก็สกิดผม แล้วทำท่าบอกให้ผมลองบังคับดู ก้เล่นลองโยกเบาๆ ดู (กลัวเครื่องจะบินมั่ว E06)

แล้วก้ถ่ายรูปเก็บมาเป็นที่ระทึก  E11 E11

Offline azzurri

• ATT02/09
  • ATT02/09
  • ประชาชน
330 ไม่ต้อง guard throttle ครับเพราะมันเหมือนเกียร์ออโต้อะครับดันเข้าล็อคเฉยๆ  เพราะฉะนั้น LP จะจับ throttle จนถึง v1 ครับ แล้วหลังจากนั้นจะไม่มีคนจับ throttle เลยจนถึง gear up อะคร้าบบ

Offline Viper

• ประชาชน
เยี่ยมครับทุกท่าน   O36  O36
ช่วยกันแสดงความคิดเห็นดีๆกันแบบนี้ บอร์ดของพวกเราจะได้ครึกครื้น
ได้ความรู้ดีๆเพียบทั้งจากนักบินที่บิน Airbus และ Boeing มาแชร์กัน

-ถามเพิ่มเติมนิดครับว่า control wheel สำหรับคนที่ไม่ใช่นักบินอย่างผม จะสงสัย
ในช่วงที่ speed เพิ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ ลมเริ่มเกาะปีก แล้วการบังคับที่มีผลต่อทิศทางของเครื่องบินเริ่ม เป็นลูกครึ่ง
เริ่มคาบเกี่ยวกันครับ ระหว่างหมุน nose wheel หัวเครื่องก็เลี้ยวกับถีบ rudder ก็เลี้ยว
คือเราจะต้องบังคับอันไหนดีละครับ

หรือ...จะมี computer มาช่วยให้มันทำงานประสานกัน โดยที่เราไม่ต้องยุ่งกับเจ้า control wheel เลย
แต่ทิศการ yaw ถูกควบคุมได้ที่แป้น rudder ทั้งหมด
เรียกว่า rudder กระดิก - nose wheel ก็หมุนตาม

อ่านแล้ว... งง  ไหมครับ

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
ปกติเเล้วจะมี spd ที่ rudder เริ่ม effictive อยู่ค่าๆหนึงในเเต่ละเครืองนะครับ
เพราะฉะนั้น เมื่อถึงตอนนั้นก็ไม่จำเป็นต้องไปจับ cotrol wheel เเล้วละครับ

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
Vmc(G) ตอนอยู่บนพื้น ที่ Rudder สามารถ control ได้บนพื้นครับ
Vmc(A) ตอนอยู่บนพื้น ที่ Rudder สามารถ control ได้บนอากาศ

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
ปกติเเล้วจะมี spd ที่ rudder เริ่ม effictive อยู่ค่าๆหนึงในเเต่ละเครืองนะครับ
เพราะฉะนั้น เมื่อถึงตอนนั้นก็ไม่จำเป็นต้องไปจับ cotrol wheel เเล้วละครับ

+1 ครับ ตอนแรกๆ ของ Take off roll จะใช้ทั้งสองอย่างครับ จนถึงความเร็วค่านึงที่ Rudder เริ่มกินลม เราก็ใช้ Rudder เป็นหลักแล้วครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

+1 ครับ ตอนแรกๆ ของ Take off roll จะใช้ทั้งสองอย่างครับ จนถึงความเร็วค่านึงที่ Rudder เริ่มกินลม เราก็ใช้ Rudder เป็นหลักแล้วครับ

+1 ด้วย อิอิ O28

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
ขอยืมกระทู้ขอคุณViperถามต่อหน่อยน่ะครับ

ผมเรียกไม่ถูกอ่ะแต่ที่มันเป็นล้อใหญ่ๆหมุนได้อ่ะครับ

ในB734อันใหญ่ๆอ่ะครับมันคืออะไรเรียกว่าอะไร

เอาใว้ทำอะไรอ่ะครับ ขอขอบคุณกับคำตอบน่ะครับบ

• Moderator
  • ราชาเทวะ

อันนี้หรือเปล่าครับ steering Wheel

หรืออันนี้ Steering Wheel

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
หรืออันนี้ Steering Wheel

อันหลังถูกครับ  อันแรก control column ครับ

Offline azzurri

• ATT02/09
  • ATT02/09
  • ประชาชน
เอ...คำถามของคุณ aeid THAI นี่ที่มันอยู่ตรงกลางขนาบข้าง throttle รึเปล่าเอ่ยล้อใหญ่ๆหมุนได้อะครับ 
ถ้าเป็นอันนั้นไว้สำหรับ set stab trim ครับ เรียกว่าอะไรผมจำไม่ได้แย้ว....

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
เอ...คำถามของคุณ aeid THAI นี่ที่มันอยู่ตรงกลางขนาบข้าง throttle รึเปล่าเอ่ยล้อใหญ่ๆหมุนได้อะครับ 
ถ้าเป็นอันนั้นไว้สำหรับ set stab trim ครับ เรียกว่าอะไรผมจำไม่ได้แย้ว....

ช่ายครับล้อใหญ่สีดำๆใน734มันจะอันใหญ่อ่ะครับ

แล้ว set stab trim มันทำหน้าที่อะไรอ่ะครับ

ใช้ตอนไหนครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
Control Wheel หรือ steering Wheel ครับ

เอ่อ ขอโทษครับ พี่น้อง ผมตอบมั่วไปหน่อย เอิ๊กๆ มันคนละอันกันนะครับไอ่ 2 อันนี้ แล้วก็อาจจะไม่ใช่สิ่งที่ aeid THAI ถามเสียด้วย 55

ช่ายครับล้อใหญ่สีดำๆใน734มันจะอันใหญ่อ่ะครับ

แล้ว set stab trim มันทำหน้าที่อะไรอ่ะครับ

ใช้ตอนไหนครับ

STABilizer TRIM

การทริมก็คือการทำให้เครื่องไม่เป๋ขึ้น-ลง หรือไม่เป๋ ซ้าย-ขวา หรือหากเครื่องของเรากำลังร่อน (หรือไต่) อยู่ด้วยอัตรา 500 feet per minute ก็จะร่อน (หรือไต่) ต่อไปด้วยมุมเเดิมได้ แม้ว่าเราจะปล่อยมือจากคันบังคับ(หรือ Rudder)ไปแล้วก็ตาม
โดย Stabilizer คือตัวแพนปีกหลังครับ เอาไว้ช่วยให้เราบินขึ้น-ลงได้

สรุป Stab Trim คือ Trim ที่ปรับตัว Stabilizer ทั้งแผ่น เพื่อให้เกิดมุมที่พอดีทำให้เครื่องไม่ร่อน-ไต่ แม้ว่าจะปล่อยมือจากคันบังคับไปแล้ว (หรือร่อน-ไต่ ด้วยอัตราเดิม)

โดยถ้าเราหมุนล้อนี้ขึ้น (ทิศทางการหมุนอย่าไปจำนะครับ เพราะการบอกว่าขึ้น หรือลง มันบอกได้ 2 ฝั่ง อยุ่ที่มุมมอง แต่จำเอาไว้ว่า เค้าออกแบบมาให้เป็นธรรมชาติ  หากเรานั่งข้างขวา ล้ออันนี้ก็จะอยู่ข้างซ้ายของขาซ้ายของเรา ทิศที่ควรจะเป็น up ก็คือ เราหมุมทวนเข็ม เหมือนเราเสยเครื่องขึ้นนั่งเอง) เครื่องก็จะไต่ครับ หมุนลง เครื่องก็จะร่อน

แต่อุปกรณ์ชิ้นนี้ไม่ใช่อุปกรณ์หลักสำหรับการบังคับ จึงให้ผลในการไต่-ร่อน ที่ช้ากว่าการดึง-ดัน Elevator ครับ

โอย ยาว อธิบายด้วยการเขียนนี่ยากแฮะ O08

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
โหววววว..........ได้ความรู้กันไปเต็มๆอีกแล้วครับ เอาไป5กะโหลกเลยพี่ ขอบคุณพี่เป๋งมากๆครับ