Author Topic: ต้นตำรับ แนวข้อสอบนักบิน เราคือคนแรกจัดทำโดยนักบิน เพื่อนักบิน อัพเดทตลอด (ของแท้ต้อง Pilot Guide  (Read 520427 times)

0 Members and 4 Guests are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
Pilot Guidebook รวบรวมโดยนักบิน เพื่อนักบิน ของแท้ กระทู้นี้เท่านั้น สำหรับปี 2017-2018 คนอื่นอาจจะไม่อัพเดท (เพราะไม่ได้ทำโดยนักบิน แต่เราอัพเดทตลอด เพราะเราคือนักบิน)

***รอบนี้อัพเดท*** REV12/2016 หรือสามารถติดต่อได้ทาง pilot_guidebook@hotmail.com ครับ  
-แนวข้อสอบ SP TAA
-แนวข้อสอบ SP TG
-แนวข้อสอบ QP TG
-แนวข้อสอบ SP นกแอร์ PSAR 2016
-แนวข้อสอบ บางกอกแอร์
(แนวข้อสอบ ทุกสายการบิน อัพเดท จนถึงปี 2016 เมื่อ เดือน ธันวาคมที่ผ่านมาครับ บางสายการบินเป็นของปีที่แล้ว บางสายการบินเป็นของปีนี้ที่พึ่งสอบไป)
(อัพเดท ปีล่าสุด 2016-2017 แนวข้อสอบ SP และ QP ของ TG TAA นกแอร์ บางกอกแอร์)เป็น DVD รวบรวมแนวทางข้อสอบ ของนักบิน เหมาะสำหรับ QP และ SP   general knowledge  ภาษาอังกฤษ Aptitude
หากท่านใดต้องการ DVD งานเสวนาอาชีพนักบินเพิ่ม โปรดระบุในอีเมล์ที่แจ้งที่อยู่ด้วยครับเป็นวิดีโอ อีก 2 แผ่น (ราคา 1000 บาท รวมกับแนวข้อสอบ อีก 1 แผ่น เป็น 3 แผ่นครับ) หากท่านใดไม่ต้องการดีวีดีงาน เสวนาก็ราคาเดิม 550 บาทครับ  

-ภาษาอังกฤษ มีทั้งโปรแกรม และ text book ที่รวบรวมไว้ครับ ตัวอย่างประกอบด้วยโปรแกรม และหนังสือดังนี้ครับ

-โปรแกรมจำลองทำข้อสอบ TOEIC

-โปรแกรมจำลองข้อสอบ GMAT, TOEFLE, GRE

-โปรแกรมที่ Professor จำลองตอนสอบ เล่นเกมส์ joystick

-ตัวอย่างข้อสอบ APTITUDE

-E-BOOK ประกอบด้วยตัวอย่างดังนี้ครับ

Advances in Dynamics and Control

Civil Jet Aircraft Design

Flight Control Systems_Practical Issues in Design and Implementation

The Standard Handbook For Aeronautical And Astronautical Engineers

300 Best Aviation Web Sites.pdf

Fundmentals of Airplane Flight Mechanics.pdf

General Aviation Aircraft.pdf

Illustrated International Aircraft Guide - Turboprop Airliners.pdf

Military Flight Aptitude Tests.pdf

The Airplane Flying Handbook.pdf

The Avionics Handbook.pdf

The Online English Grammar by Anthony Hughes.pdf

The Pilot's Handbook of Aeronautical Knowledge.pdf

Theoretical Aerodynamics.pdf

Updated!! ANNEX และกฎการบินต่างๆ รวมถึง ประสบการณ์สอบแต่ละรอบ

Understanding Flight 2001 Appendex.pdf

แนวข้อสอบ LEVEL 4 สำหรับผู้ที่ยังไม่ได้สอบ

++++ และอื่นๆ อีกมากมาย++++

ราคา 550 บาทครับ ส่งทางไปรษณีย์
ราคา 1000 บาทสำหรับท่านที่ต้องการ DVD video งานเสวนาอาชีพนักบินเพิ่ม อีก 2 แผ่น (รวมแนวข้อสอบเป็น 3 แผ่น) ในดีวีดีงานเสวนาจะพูดถึง การแนะนำการเตรียมตัวสอบ นักบิน ความต้องการของนักบิน วิธีการเข้ามาเป็นนักบิน การเตรียมตัว และตอบข้อสงสัยต่างๆครับ

สนใจ Email มาที่ pilot_guidebook@hotmail.com

ผู้ที่สนใจ DVD แล้วเมล์เข้ามา (ขอที่สนใจจริงๆ) กรุณาให้ชื่อที่ อยู่ เบอร์โทรศัพท์ด้วยครับ ผมจะได้จัดส่งให้แล้วค่อยโอนเงินมา 550 บาทครับ เพราะมีหลายท่าน เมล์มาถามแล้วผมเมล์รายละเอียดไป คงเข้าไปอยู่ใน junk ท่านเลยไม่ได้รับเมล์ผมครับ ส่วนรายละเอียดการโอนเงินผมจะส่งเมล์กลับไปแจ้งครับ โชคดีครับทุกท่าน
« Last Edit: 01 February 2017, 19:21:50 +07 by pilotguide »

• ราชาเทวะ
เอารูปมาให้ดูด้วยครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
ลองสั่งมาอ่านดูแล้ว สุดยอด ถูกใจมากๆครับ

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
นี่มันต้องขนาดนั้นเลยเหรอครับเนี่ย

Offline yellow

• ประชาชน
รบกวนคุณ aussie อันนี้ใช่ไฟล์ของ หมอแจ๊ค ที่เค้าเคยแจกเป็นทอด ซีดี สองแผ่นไม๊ครับ แล้วมีโปรแกรม joystick จริงๆหรือครับ

• ทหารเลว
  • *
ผมไม่ทราบว่าใช่ไฟล์ของหมอแจ็คหรือเปล่าครับ เพราะผมไม่ได้ DVD ที่ส่งเป็นทอดๆ แต่โดยรวมผมว่ามีประโยชน์มากนะครับ เพราะมันมีโปรแกรม แบบทดสอบภาษาอังกฤษด้วย Toeic ไรแบบนี้ ผมว่าเค้าคงรวบมาเองส่วนหนึ่งและอาจจะเพิ่มของหมอแจ็คเข้าไปด้วย ไม่รู้สิ่ครับ แฮะๆ ส่วนโปรแกรมเกมส์ สอบรอบโปรก็มีนะเห็นอยู่ แต่ยังไม่ได้ลองเล่นดูเลยตอนนี้เอาแต่ๆอ่านหนังสืออยู่ครับ ทำทีละรอบๆ

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมไม่ทราบว่าใช่ไฟล์ของหมอแจ็คหรือเปล่าครับ เพราะผมไม่ได้ DVD ที่ส่งเป็นทอดๆ แต่โดยรวมผมว่ามีประโยชน์มากนะครับ เพราะมันมีโปรแกรม แบบทดสอบภาษาอังกฤษด้วย Toeic ไรแบบนี้ ผมว่าเค้าคงรวบมาเองส่วนหนึ่งและอาจจะเพิ่มของหมอแจ็คเข้าไปด้วย ไม่รู้สิ่ครับ แฮะๆ ส่วนโปรแกรมเกมส์ สอบรอบโปรก็มีนะเห็นอยู่ แต่ยังไม่ได้ลองเล่นดูเลยตอนนี้เอาแต่ๆอ่านหนังสืออยู่ครับ ทำทีละรอบๆ

ถ้าไม่น่าเกลียดเกินไป คุณ aussie ส่งต่อให้ผมอีกทอดนึงได้ไหมครับ  E18

• ทหารเลว
  • *
มันจะดีเหรอครับ อย่างน้อยผมว่าคนที่เค้ารวบรวมเค้าก็มีค่าใช้จ่ายอาจจะอะไรก็ตาม เพราะเค้ารวบรวมค่อนข้างดี มีคำแนะนำ ผมว่าคนที่เค้าทำเนี่ยเป็นนักบินนะ เพราะว่าหลายๆอย่างเป้นข้อมูลที่คนทั่วๆไปเข้าไม่ถึงผมว่านะ ไม่ใช่ว่ากั๊กนะครับ แต่ในเมื่อเค้าซื้อขายกัน ผมว่าเราก็ไม่ควรcopy นะครับ ถ้าเค้าบอกว่าเพื่อสาธารณะกุศล ผมก็พร้อมจะให้ครับ

Offline grid

^^ จริงๆผมจะออกไปโอนเงินให้มาหลายรอบแล้วหล่ะครับ แต่เวลาไม่มีครับ
ที่พิพม์ไปไม่ได้เจตนาจะคิดอย่างนั้นครับ ขอโทษด้วยครับ

• ทหารเลว
  • *
^^ จริงๆผมจะออกไปโอนเงินให้มาหลายรอบแล้วหล่ะครับ แต่เวลาไม่มีครับ
ที่พิพม์ไปไม่ได้เจตนาจะคิดอย่างนั้นครับ ขอโทษด้วยครับ

เอ้ยผมไม่ได้ว่านะครับ คุณ Grid ขอโทษด้วยนะครับที่ทำให้เข้าใจผิด แต่มันแค่ความคิดผมแหละ ว่าถ้าเค้ารวบรวมมา เค้าก็ย่อมน่าจะได้รับสิ่งตอบแทนบ้าง แต่ถ้าเค้าบอกว่าใครอยากให้ให้มา copy กันได้แบบนี้ผมยินดี copy ให้เลยครับ ขอโทษอีกครั้งนะครับ คุณ Gridไม่ทราบว่าคุณ grid นี่รอ QP หรือ SP ครับ ผม

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
ผมว่ามันคล้ายของ dr.jack cd ในตำนานเป็นอย่างมากเลยครับ....

• ทหารเลว
  • *
พอดีมีเพื่อนที่มี DVD ในตำนานแบบที่คุณข้างบนว่ามา เด๋วรอมันเอามาให้ก่อน แล้วจะเอามาเทียบกันดูแล้วจะเอามาบอกนะครับ แต่เท่าที่ถามเพื่อน เพื่อนเล่าให้ฟังว่า ของมันมีสองแผ่น DVD และส่วนใหญ่เน้นเป็น Ebook มากกว่า ไม่มีโปรแกรม ไม่ทราบว่าใช่อันเดียวกันหรือเปล่าครับ

• ราชาเทวะ
ข่าว Updated ล่าสุด 15/06/2010 !!!!

ข่าววงในได้ยินมาล่าสุด Thai Airasia จะรับ SP ทุนสายการบิน เข้าเทรนภายในปลายปีนี้ นะครับ (แสดงว่า อีกไม่นานก็คงจะเริ่มประกาศ แล้วนะครับ)

ปล.ข้อมูลดังกล่าวอาจจะเปลี่ยนแปลงได้ แต่ตอนนี้ข่าวเป็นแบบนี้นะครับ  โชคดีครับ ทุกท่าน

• ราชาเทวะ
ข่าว Updated!!! 16/06/10
น่าจะชัวร์แล้วนะครับ TAA รับ SP ทั้งหมด 12 คน รับผู้หญิงด้วย จะเริ่มเปิดรับน่าจะภายในเดือนสองเดือนนี้ เข้าเทรน ปลายปีนี้ครับ

Offline Athrun

^
^
^
ทาง TAA เค้าจะประกาศขึ้นเว็บไซต์อย่างเป็นทางการไหมครับ

รบกวนช่วยบอกเว็บไซต์ให้ทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

SXY SXY SXY SXY

• ราชาเทวะ
คงต้องประกาศในเวปแน่นอนครับ รับ SP ทั้งที แต่รอหน่อย ไม่ในเวป Air Asia ก็เวป www.bangkokflying.com ละครับ เหมือนที่เคยประกาศมารุ่นก่อนๆ แต่ผมไม่อยากให้ ข่าวนี้แล้วโทรไปถามทางบริษัทเค้านะครับ เพราะพนักงานเองเค้าคงยังไม่ทราบกัน อันนี้ผมวงในมาครับ รอเค้าประกาศนะครับ ไม่นานเกิน เดือนสองเดือนนี้แหละ มาแน่!!!!
« Last Edit: 16 June 2010, 16:48:13 +07 by pilotguide »

Offline Athrun

^
^
^
คุณคือคุณ QP ที่พิมพ์ไว้ในเว็บ PCAT หรือเปล่าครับ?

เพราะพิมพ์เหมือนกันเลยครับ

แต่อย่างไรก็ขอขอบคุณสำหรับข่าววงในนะครับ

SXY SXY SXY

• ราชาเทวะ
ผู้ที่สนใจ DVD แล้วเมล์เข้ามา (ขอที่สนใจจริงๆ) กรุณาให้ชื่อที่ อยู่ เบอร์โทรศัพย์ด้วยครับ ผมจะได้จัดส่งให้แล้วค่อยโอนเงินมา 550 บาทครับ เพราะมีหลายท่าน เมล์มาถามแล้วผมเมล์รายละเอียดไป คงเข้าไปอยู่ใน junk ท่านเลยไม่ได้รับเมล์ผมครับ ส่วนรายละเอียดการโอนเงินผมจะส่งเมล์กลับไปแจ้งครับ โชคดีครับทุกท่าน

• ทหารเลว
  • *
ได้ยินมาล่าสุด เลื่อน SP ไปนะครับ คาดว่าจะประกาศรับสมัครตั้งแต่ เดือนธันวาคมเป็นต้นไปครับ แล้วสอบน่าจะส่งเข้าเทรน MPL ที่ BAC เดือน กุมภาพันธ์ครับ ค่อนข้างแน่นอนแล้วมั้งครับเนี่ย สู้ๆครับทุกท่าน E30

Offline worrachatr_p

• ทหารเลว
  • *
  • Clear for take off
อายุจะเลื่อนด้วยป่าวครับจากที่แจ้งตอนแรก - สอบนักบิน 304-

• ทหารเลว
  • *
เรื่องอายุผมไม่กล้า CF ครับ เพราะปีล่าสุด ประกาศตอนแรกว่ารับถึง 28 ปี แต่ตอนหลังก็ขยับมาเป็น 30 ปี รวมถึงการบินไทยด้วย เลยสร้างมาตรฐานใหม่สำหรับการรับ SP ว่าขยับมาเป็น 30 ปี ผมว่าปีนี้ก็น่าจะเหมือนเดิมนะครับ

• ราชาเทวะ
แอร์เอเชียมาแล้วนะครับ เตรียมพร้อมกันถึงไหนแล้ว

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
ยังมี DVD ขายอยู่ไหมคร้าบบ พอดีผมเห็นกว่ากระทู้เงียบหายไปตั้งแต่ปีที่แล้ว  O35

ยังมีอยู่ครับ

โอนเงินเรียบร้อยครับ  ฝากส่งของให้ตามอีเมลล์ด้วยครับผม  ขอบคุณครับ

Offline moomee360

• ประชาชน
ผมส่งเมล์ไปขอรายละเอียดแล้วนะครับ ขอบคุณครับ

ได้รับของแล้วครับ  ขอบคุณครับ

ปล. คุณmoomee เตรียมตัวสอบ SP หรือ QP รอบไหนคร้าบบ?

Offline moomee360

• ประชาชน
ได้รับของแล้วครับ  ขอบคุณครับ

ปล. คุณmoomee เตรียมตัวสอบ SP หรือ QP รอบไหนคร้าบบ?

สวัสดีครับคุณ SKYWOLF ขอโทษที่ไม่ได้ตอบนะครับ พอดีผมไม่ได้เข้ามาดูที่กระทู้นี้เลย ผมสอบ SP ของ TG ครับ

สวัสดีครับคุณ SKYWOLF ขอโทษที่ไม่ได้ตอบนะครับ พอดีผมไม่ได้เข้ามาดูที่กระทู้นี้เลย ผมสอบ SP ของ TG ครับ

รอบไหนครับ? ของผมเล็งไว้ SP 2013