Author Topic: Adelaide Flight Training Centre  (Read 46086 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
มีใครเคยไปเรียนที่ Adelaide Flight Training Centre รึเปล่าครับ ถ้ามีช่วย comment ด้วยครับว่ามีข้อดีข้อเสียอย่างไร

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ไม่เคยครับ

แต่ได้ข่าวมาว่าดีไช้ได้เลย เพื่อนผมคนหนึงเคยไปเรียนที่นั้น เขาเขียนมาว่าอย่างนี้

"I flew at FTA last year where they train CX, EK, KA and JL cadets. I really enjoyed my time there, alot of experiance and high traffic in and out of the CTR. Yep got my GFPT(สอบบินพื้นถาน) and PPL"

บางส่วนของ คอมเม้น
 "Flying at night is a real rush especially with GA A/C(เครื่องบินเล็ก), I jumped seat one of my seniors when he did a night CTAF(สนามบินที่ ไม่มี controller) landing at a dirt strip, was pretty intense with minmal aerodrome lighting, in Class G airspace(ไม่มี control airspace). Yea the weather in Aus can turn quite fast and is very seasonal. Its either too hot to fly, too windy or overcast at YPPF."

เรืองสภาพอากาศพูดยากครับ ไม่มีที่ไหน ดีหมดทุกอย่าง อย่างcanada พอถึงหน้าหนาว -20 ถึง -40 คงแย่ไม่แพ้กัน
แข็งตายตั้งแต่อยู่บนพื้นแล้ว แต่ยังไงก้อ เลื่อกดูละกันคับ

เพื่อนผมเขาจะชอบที่นั้นมากๆเลย 
ที่สำคัน FTA เขาผึกไห้หลายสาการบินมากเลย CX, EK, KA and JL cadets

ผมว่าหน้าจะเป็นโรงเรียนที่ดีโรงเรียนหนึง

• FLY away
ผมรู้สึกว่าจะตอบ post คุน tuaapache

มาหลายทีแล้ว ดูเหมื่อนว่ายังตัดสินใจไม่ได้ซักที ว่าจะไปเรียนที่ไหนดี

แต่ถ้าคุนจบตรีแล้ว ทำไม่รอสอบ SP ละคับ หรื่ออายุเกินแล้วครับ

• นักรบ
  • **
ผมอายุ 25 แล้ว ก็เห็นการบินไทยและสายการบินอื่นในประเทศไม่มีวี่แววเปิดสอบสักที
ที่เพื่อนคุณไปเรียน คุณหมายถึง Adelaide Flight Training Centre รึเปล่าครับ เพราะ Flight Training Adelaide รับเฉพาะนักเรียนที่สอบ SP ผ่าน ส่วน Adelaide Flight Training Centre เป็นโรงเรียนลูกและรับเนักเรียนทุนส่วนตัวอย่างเดียว

• FLY away
ผมดูเวปแล้ว คง รร เดียวกัน

เพือนผมเรียนทุนส่วนตัวครับ

TG จะเปิดป่าว หน้าจะขึนอยู่กับ ประท้วงนี้ละ

ผมขอไห้กลับเป็นปรกติเร็วๆ

• นักรบ
  • **
ผมเคย e-mail ไปถามแล้วว่าเป็นโรงเรียนเดียวกันรึเ่ปล่าเขาตอบว่า
The AFTC is a sister school of FTA and train all our self funded students.

The FTA College train sponsored cadets from the airlines.

The have separate facilities.  The AFTC has its own aircraft (4) but have access to FTA's aircraft (47).  All servicing and maintenance on the aircraft is done at FTA.

I hope this has cleared it up for you.

Kind regards, Jean

• FLY away
สรุปก้อคืออันเดียวกัน เป็น รร ลูกของอีกอัน

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ผมเคย e-mail ไปถามแล้วว่าเป็นโรงเรียนเดียวกันรึเ่ปล่าเขาตอบว่า
The AFTC is a sister school of FTA and train all our self funded students.

The FTA College train sponsored cadets from the airlines.

The have separate facilities.  The AFTC has its own aircraft (4) but have access to FTA's aircraft (47).  All servicing and maintenance on the aircraft is done at FTA.

I hope this has cleared it up for you.

Kind regards, Jean

โอ เป๊ะมาก เค้าคงแบ่งประเป๋ากันน่ะคับ แยกแผนก

• นักรบ
  • **
ไม่ืืทราบว่าคุณ DuraSail เรียนโรงเรียนการบินที่ไหรครับ ช่วยแนะนำ้ด้วย

Offline Topaz

• ATT02/08
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
คุณDurasailจะแนะนำโรงเรียนที่เค้าไปเรียนมาไหมนะ O30
ผมอยากรู้จิงๆ O28
พี่เรียนที่ไหนมาอะคับ
« Last Edit: 21 March 2010, 17:25:44 +07 by Topaz »

• FLY away
 - นักบิน 301-  รร การบินที่ออส standard ไม่ห่างกันมากนักคับ หรือแทบจะเหมื่อนกัน  ควบคุมโดย CASA

การเป็น รร. ลูกของ FTA ไม่ได้หมายความว่าไม่ดี / หรือดี
แต่ รร. ที่ดีคืออะไรแน่ ในความเข้าใจของคุน tuaapache แล้วต้องการอะไรบ้าง จาก รร.

เขาเขียนไว้ในเวปแล้ว http://www.adelaideftc.com/about-aftc/aftc-integrated-cpl-course

จะไห้ดี บินไปดู ดีไมคับ จะได้มั้นใจได้ว่ามันดีจิงและปลอดภัย
ผมคิดว่าไม่มีที่ไหน perfect  มันขึนอยู่กับว่า คุนต้องการอะไร

**เรื่องที่ควรระวังหน้าจะเป็นเรื่อง ความพร้อมของคุนเอง และ การขอวีซามากว่า ซึ่งวุนว่ายพอสมควร**
** เพราะไม่ไช่ว่าจะไปเรียนกันได้ทุกคน **

แต่เป็นประเทศอืน ก้อดี
พี่ Durasail หน้าจะแน่นำ รร. ที่อืนได้   E06
หรือ  รร. การบินในบ้าเราก้อไม่เลว

ป.ล. การไปเรียน  ในการขอ วีซา ต้องได้ IELTS 5.5 average , NOT below 5.0 each คงไม่ยากเท่าไร

และทำ CPL ต้อง มี medical ( Class 1 ) - หน้าจะต้องบินไปสอบที่ ออส สามารถสอบได้เลยที่ที่เขากำหนดไว้

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
อย่าลืมมองเรื่องการ converse license ตอนกลับมาไทยด้วยนะครับ อีกเรื่องที่ควรดูให้ดีคือ โรงเรียนดังกล่าวได้รับการรองรับโดยสายการบินที่คุณต้องการทำงานหรือไม่ เพราะบางโรงเรียนทางสายการบินเค้าไม่รับรอง คุณจบมาเค้าก็อาจจะไม่รับคุณได้นะครับ เรื่องโรงเรียนเนี่ยถ้าจะสมัครการบินไทยก็ลองไปถามแผนกที่ดูแลเรื่องการรับสมัครนักบินดูครับ ว่าเค้ารับรองโรงเรียนที่คุณไปเรียนมั๊ย

• นักรบ
  • **
ค่าทำเนียมการ convert license เท่าไหร่แล้วสอบกี่วิชา

• Moderator
  • ราชาเทวะ
อ่า ผมเรียน BAC คับ

แต่ไม่ค่อยอยากแนะนำเท่าไหร่ - สอบนักบิน 304-

ส่วนโรงเรียนที่เมืองนอกก็อยากแนะนำอยู่นะคับ แต่... ยังไม่มีโอกาสไปเยี่ยมเลย เลยพูดได้ไม่เต็มปากอ่ะคับ

• นักรบ
  • **
พอจะบอกได้้มั้ยคับว่าที่ BAC มีข้อดีข้อเสียยังไงแล้วคุณ DuraSail บินอยู่สายการบินอะไร

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ส่วนใหญ่ที่อยู่ในเวปนี้เป็นนักบินการบินไทยอ่ะคับ
BAC ก็ดีอยู่พอสมควร แต่หัวหินมันเย้ายวนกว่ามั๊งคับ

ลอง Search กระทู้เก่าๆเรื่อง BAC ดูก่อนก็ได้อ่ะคับ จะพบว่าคนรักเท่าผืนหนังคนชังเท่า...

• นักรบ
  • **
มีใครพอจะทราบมั้ยครับว่าข้อสอบรอบแรก (Group Test) ของ Qualified Pilot เหมือนหรือแตกต่างกับ Student Pilot ท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ สำหรับคนที่เรียนสายศิลคำนวณมาควรจะหาหนังสือมาอ่านเตรียมสอบเองหรือว่าไปเรียนพิเศษครับ

• นักรบ
  • **
จะรู้ได้อย่างไรว่าโรงเรียนการบินที่ออสเตรเลียการบินไทยยอมรับ

• FLY away
ก้อตอนนี้เพื่อนผมบินTG - 330อยู่

convert เสร็จก้อเสร็จ ครับ

E18

• นักรบ
  • **
พอจะรู้มั้ยครับว่าปีๆนึงมีคนสอบ qp กี่คน

• FLY away
ได้ข่าวมานะคับ ปีนี้มีเยอะจิงๆ 200+ ได้ถ้าไห้ผมเดา

แต่ได้ข่าวมาว่าได้เท่าไรเอาหมดครับปีนี้

• นักรบ
  • **
แล้วถ้าเกิดได้ทั้ง 200 คนเลยละครับจะเทรนกันยังไง E53

• FLY away
แต่ผมคิดว่าไม่ถึงหรอกครับ 20หรู่แล้ว ก้อเด่ากันไปครับ
 E11

• นักรบ
  • **
คุณ golf307 ได้บินเครื่องบินรุ่นไหนบ้างตอนไปเรียน

• FLY away
ก้อหลายอยู่นะครับ 8 รุ่นนะครับ รวมที่บินสอบ convert ด้วยนะ แต่บินน้อยๆดีกว่าเพราะมัน  มึน+ลืม +จน  - E39

• นักรบ
  • **
ผมมีอีกคำถามนึง จะถามว่าจบโรงเรียนไหนมาก็ convert license ได้รึเปล่าครับแล้วจะรู้ได้ไงว่าการบินไทยยอมรับ  - สอบนักบิน 308-

Offline Athrun

^
^
^
เรื่องโรงเรียนการบินที่ TG ยอมรับนั้น

พี่เป๋ง DuraSail เคยตอบไว้ให้แล้วนะครับ

ลองอ่านดูก่อนนะครับว่าคำตอบที่ได้ตรงกับที่ต้องการหรือเปล่าครับ?

--> http://www.saknid.com/index.php/topic,1705.0.html

SXY SXY SXY SXY

• FLY away
ผมก้อไม่แน่ใจครับ เพื่อนที่จบมาก่อน มันก้อเข้าได้ อย่างที่บอก

ผมเองก้อยังไม่ได้เข้าก้อเลยไม่แน่ใจอะครับ

เท่าที่คุยกับ BI แก ก้อไม่ได้ว่าอะไร แล้วผมกับเพื่อนก้อเรียน บิน3ปี เพราะเรียนช่วงปิดเทอมของมหาลัย เหอะๆแต่แกบอกไห้ไปลดความอ้วนมา  E53

• นักรบ
  • **
BI ย่อมาจากอะไรครับ  O02

• นักรบ
  • **
BI นี่เป็นพนักงานการบินไทยรึเปล่าครับ ไม่ทราบว่าคุณ golf307 จบการบินที่ไหนเหรอครับ  O18