Author Topic: ขอถามเกี่ยวกับข้อสอบ Student Pilot TG หน่อยนะครับ  (Read 14920 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
1. ตอนสอบรอบข้อเขียน SP ของ TG นั้น ในส่วนของ General Knowledge ที่มี 100 ข้อ ผมอยากทราบว่าในส่วนข้อที่ทำไม่ได้หรือทำไม่ทันนั้น " สามารถกามั่ว " ได้ไหมครับ แล้วพวกพี่ๆ นักบินที่สอบผ่านแต่ละคนนั้นกามั่วจนครบ 100 ข้อเลยหรือเปล่าครับ

2. ส่วนข้อสอบที่เป็น Aptitude Test นั้นไม่ควรมั่วเลยใช่ไหมครับ ควรเลือกทำแต่เฉพาะข้อที่เรามั่นใจเท่านั้น ถ้าไม่มั่นใจก็ควรปล่อยเว้นว่างไว้เลยใช่ไหมครับ

ที่ผมถามเพราะลองไปอ่านใน thaipa.net เห็นหลายท่านๆ ทั้งที่สอบผ่านและไม่ผ่านนั้นให้ความเห็นที่แตกต่างกันเหลือเกินครับ...เลยเกิดอาการงงอย่างแรงครับ

อยากให้พี่ๆ นักบินช่วยตอบกันเยอะๆ หน่อยนะครับ เพราะผมเชื่อว่าหลายๆ ท่านที่อยากจะลองสอบก็คงจะสงสัยเหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับ

E18

Offline Topaz

• ATT02/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
ผมเคยสอบนะครับ ในส่วนตัวเองผมมั่วไปจนครบเลยก้อไม่รู้จะเว้นทำไม
มีคนบอกว่าอย่ามั่วด้วยอะคับ แต่ติดนิสัย ก้อผ่านรอบแรกไปได้นะครับ E25
ส่วนรอบโปรทำไปส่วนใหญ่ทำไม่ทันอะคับเลยไม่ได้มั่วไปทำเท่าที่ทำทัน - นักบิน 305-

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
รอบโปรห้ามมั่วอยู่แล้วล่ะ เพราะโปรเค้านั่งเช็คคำตอบเราทุกข้อนะ
แต่ที่สำคัญที่สุด เวชศาสตร์อย่ามั่วนะครับ ข้อเดียวก็อย่า ตกจริง!!! O34

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เห็นด้วยว่ารอบแรกมั่วไปจนครบ แต่รอบโปร ไม่ควรมั่ว

jason

• Guest
เดาเอานะ  " เห็นด้วยครับ ไม่ควรมั่วรอบโปร "

แต่สมมุติว่าเราทำไม่ได้ล่ะ แบบว่าคิดไม่ออก แบบว่าว่างเพียบ ค่อนข้างหลายข้อ

จะตกไหมครับ?

O29

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
รอบแรกผมก้มหน้าก้มตาทำ มั่วไม่ทัน ไม่มั่วแม่งเลย...
แต่มีข้ามมาทำข้อท้ายๆบ้างเหมือนกันนะคับ ช่วงกลางๆยากนักโจทย์ยาว ขี้เกียจอ่านนั่งเข้าใจโจทย์ก้อเสียเวลา หาง่ายๆทำดีกว่า ข้ามมาทำยี่สิบข้อหลังแม่งเลย  ลองดูละกันนะคับ scan คร่าวๆจะพอเห็นอะไรที่เราถนัดกว่า อย่าเสียเวลากับข้อยากมากนัก  ยาก ง่าย ก้อ 1 แต้มเท่ากัน (ยกเว้นข้อพิเศษ ที่ยังไม่เคยเห็นใครทำได้ ออกมาถามก้อตอบกันหลายหลาย sodoku ก้อ ยากเกินพรรณณา)....
ที่เหลือหลังจากนั้นไม่ได้มั่วเลยคับ....

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
จะว่าไป รอบแรกก็ไม่ได้มั่วเหมือนกันอ่ะ ทำเท่าที่ทำได้
แต่เลือกทำเหมือนที่ SprinterGT  ว่าเลยอ่ะคับ บางข้อมันยากจริงๆ

เดาเอานะ  " เห็นด้วยครับ ไม่ควรมั่วรอบโปร "

แต่สมมุติว่าเราทำไม่ได้ล่ะ แบบว่าคิดไม่ออก แบบว่าว่างเพียบ ค่อนข้างหลายข้อ

จะตกไหมครับ?

O29

อันนี้น่าจะแปลว่าเราเตรียมตัวไม่พอและ กลับไปเตรียมใหม่ปีหน้าเลย  O33 (แรงไปป่าววะกรู  O07 แต่มันเรื่องจริงอ่ะ ก็รู้อยู่แล้วว่าจะออกประมาณไหน ยังไม่เตรียมมาอีก)

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
พี่ Durasail

แล้วสรุปข้อสอบมันจะออกมาประมาณไหนอะครับ

รบกวนช่วยชี้แจงรายละเอียดด้วยครับผม

O07

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ข้อสอบรอบแรก ก็ เลข (ม ต้น) ฟิสิก เคมี อังกิด
รอบต่อไปก็ตรวจร่างกาย ถอดหมด ตรวจตา ปอด หัวใจ วัดช่วงร่างกาย
กัปตันไทย มาสกรีนก่อนส่งเข้าไปสอบกับโปรฝรั่ง แพง
โปรฝรั่ง 3 รอบ ข้อเขียน สัมภาษณ์กลุ่ม สัมภาษณ์เดี่ยว (3 รอบนี้ ถ้าตก ก็รอไป 3 ปี)
โปรไทย

เตรียมไปทีละรอบครับ อย่าไปคิดเยอะ ผ่านก็คือผ่าน ไม่ผ่านก็ทำอย่างอื่น งานอื่นในโลกนี้มีอีกเยอะ
รอบแรก จะหาที่เรียนเพิ่มก้ได้ ไม่ว่ากัน เข้าใจว่าลืม
แต่รอบต่อๆไปไม่แนะนำครับ เพราะเราจะไม่เป็นตัวของตัวเอง แถมแพงมั่กๆ