Author Topic: ชมรมคนรอ SP  (Read 75661 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เท่าที่รู้ นักบิน QP ที่เรียนทุนตังเองแล้วรอสอบ + RTAFด้วย เยอะมากๆ
จะถึง 50คนไมน้า

ผมว่า 100+ แน่ๆครับ เผลอๆหลายร้อย หุหุ

จิงๆ หรอคับ แล้วน้ำหน้าอย่างผมจะมีโอกาศไมละเนีย ตอนนี้ผมมี licence  ทุกอย่างยกเว้น ATPL ช.ม.ไม่ถึง กับ rotate wing....อิๆ  O30

แล้ว 100+ นี้มันมาจากไหนเยอะแยะคับพี่  RTAF คงไม่มาสอบทุกคนหรอกมั้งคับ ได้ยินมาว่า เขา(ส่วนใหญ่ ไม่ไช่ทั้งหมดนะคับพี่)อ่อน ภาษา แต่ถ้าเรื่องบินนี้คงเทพ
จิงหรือป่าวว่า ที่โปร ชอบ นักบินปรกติ มากกว่า นักบิน บินหัวแหลม

ส่วนเรียนทุนส่วนตัวคงมีบ้าง แต่ไม่เยอะมั้งคับพี่ ผมพอรู้มาบ้าง ว่ามีบินอยู่กับ SGA แบบไม่ได้เงินด้วย ..... แล้วนักบิน skystar ไปไหนหมด....

งานบินนี้หายากจิงๆ ใครมีงานไห้ผมบินบอกกันได้นะคับไม่เกียงงานคับ ฮิๆ

Offline abdul

• ประชาชน
เท่าที่รู้ นักบิน QP ที่เรียนทุนตังเองแล้วรอสอบ + RTAFด้วย เยอะมากๆ
จะถึง 50คนไมน้า

ผมว่า 100+ แน่ๆครับ เผลอๆหลายร้อย หุหุ

จิงๆ หรอคับ แล้วน้ำหน้าอย่างผมจะมีโอกาศไมละเนีย ตอนนี้ผมมี licence  ทุกอย่างยกเว้น ATPL ช.ม.ไม่ถึง กับ rotate wing....อิๆ  O30

แล้ว 100+ นี้มันมาจากไหนเยอะแยะคับพี่  RTAF คงไม่มาสอบทุกคนหรอกมั้งคับ ได้ยินมาว่า เขา(ส่วนใหญ่ ไม่ไช่ทั้งหมดนะคับพี่)อ่อน ภาษา แต่ถ้าเรื่องบินนี้คงเทพ
จิงหรือป่าวว่า ที่โปร ชอบ นักบินปรกติ มากกว่า นักบิน บินหัวแหลม

ส่วนเรียนทุนส่วนตัวคงมีบ้าง แต่ไม่เยอะมั้งคับพี่ ผมพอรู้มาบ้าง ว่ามีบินอยู่กับ SGA แบบไม่ได้เงินด้วย ..... แล้วนักบิน skystar ไปไหนหมด....

งานบินนี้หายากจิงๆ ใครมีงานไห้ผมบินบอกกันได้นะคับไม่เกียงงานคับ ฮิๆ

แหม... พี่กอล์ฟ พี่ก็บิน roter wing อยู่กับ TAS อยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ ^^

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
ถ้าปีนี้ไม่เปิด ก็คงหมดหวังแล้วหละครับ เพราะปีนี้อายุ 29 แล้ว  - นักบิน 305- เฮ้อ

Offline Dan

• ATT01/08
เอ้า เอาข่าวมาปล่อยกันให้ใจชื้นหน่อย

คาดว่าปีนี้ TG จะรับทั้ง SP และ QP นะ
QP น่าจะเปิดก่อน ส่วน SP น่าจะปลายปี อาจจะประมาณช่วง ส.ค.
ซึ่งช้ากว่าปกตินิดหน่อย ใครที่ตั้งใจจะสอบก็เริ่มเตรียมตัวกันได้แล้วนะครับ

ข่าวค่อนข้างน่าเชื่อถือ ประมาณ 80-90%
อันนี้ update ล่าสุดครับ

สู้ต่อไปครับ ทุกๆคน

Offline Athrun

เอ้า เอาข่าวมาปล่อยกันให้ใจชื้นหน่อย

คาดว่าปีนี้ TG จะรับทั้ง SP และ QP นะ
QP น่าจะเปิดก่อน ส่วน SP น่าจะปลายปี อาจจะประมาณช่วง ส.ค.
ซึ่งช้ากว่าปกตินิดหน่อย ใครที่ตั้งใจจะสอบก็เริ่มเตรียมตัวกันได้แล้วนะครับ

ข่าวค่อนข้างน่าเชื่อถือ ประมาณ 80-90%

พูดจริงพูดเล่นครับพี่  O20 O20

ถ้าเป็นเรื่องจริง นับว่าเป็นหยดน้ำทิพย์ที่ชโลมลงมายังหัวใจที่อ่อนละโหยโรยรินของผมเลยนะครับเนี่ย

รอคอยมานานแสนนาน ในที่สุดก็จะได้มีโอกาสสอบแย๊วเรา~~~ E08 E08 E08 E08

เห็นเค้าว่าปีนี้แอร์เอเชียเปิดรับ SP จำนวน 24 คน

จริงหรือเปล่าครับ?

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=pcat&topic=3102

Offline grid

เดี๋ยวผมคงต้องเช็คกับกัปตันที่รู้จักหลายๆท่่านซะแล้ว อิอิ

Offline Sky

• ประชาชน
แล้ว Qp จะรับช่วงไหนหรอคับ

แต่ตอนนี้ผมเริ่มปลงแล้วละคับ  O23 เพราะได้ข่าวว่า เสื้อแดงจะไปปิดสนามบิน  O12 อะไรจะเกิดก่อต้องเกิดคับ  O22

ไม่อยากหวังเหมือนปีที่แล้ว  - นักบิน 309-

แล้ว Qp จะรับช่วงไหนหรอคับ

แต่ตอนนี้ผมเริ่มปลงแล้วละคับ  O23 เพราะได้ข่าวว่า เสื้อแดงจะไปปิดสนามบิน  O12 อะไรจะเกิดก่อต้องเกิดคับ  O22

ไม่อยากหวังเหมือนปีที่แล้ว  - นักบิน 309-

ใจอยากเรียนเอง แต่กลัวรอสอบนานนน แล้วก็สอบไม่ติด
อยา่กรอทุน ก็ไม่รู้เมื่อไหร่ หลายข่าวก็ไม่แน่นอน สับสนจริงๆครับ

Offline Dan

• ATT01/08
เข้าใจความรู้สึกของทุกๆคนครับ
ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน

เพราะงั้นถ้าข่าวไม่มีมูล ผมจะไม่เอามาลงเด็ดขาด
ส่วน QP เมื่อไรนั้น ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน คงต้องตามข่าวกันต่อไป
ถ้ามีความคืบหน้า จะเอามา post ให้ เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนคับ

หากมีความคืบหน้าใดๆ

ผมรบกวนพี่ Dan ช่วยรีบนำมาโพสให้ทุกคนทราบหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับพี่

O07

เข้าใจความรู้สึกของทุกๆคนครับ
ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน

เพราะงั้นถ้าข่าวไม่มีมูล ผมจะไม่เอามาลงเด็ดขาด
ส่วน QP เมื่อไรนั้น ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน คงต้องตามข่าวกันต่อไป
ถ้ามีความคืบหน้า จะเอามา post ให้ เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนคับ

เอามาลงเถอะครับ ไม่เป็นไรครับผม
ขอโทษด้วยนะครับที่ทำให้รู้สึกไม่ดีครับ

ึเดี๋ยวจะัหาโอกาสสอบถามให้แน่ชัดอ่ะครับ เพราะผมจะได้วางแผนชีวิตถูก อิอิ

Offline Viper

• ประชาชน
ขอบคุณมากครับ พี่แดน

Offline neshi

• ประชาชน
โอกาสมีไว้สำหรับคนที่พร้อมเสมอ....อิอิ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

Offline golf307

• FLY away
ถ้าเป็นเรื่องจิงจะดีมากๆเลยคับ ถ้ามีโอกาศ จะพยายามเติมที่ ฮฺๆ

Offline BJ

• ประชาชน
ขอบคุณ คุณDanมากครับสำหรับข่าวดี

Offline Sky

• ประชาชน
ยังไงก้อขอขอบคุณ คุณ Dan นะคับ ที่อุตส่า นำข่าวทั้ง มาบอกคับ ยังไงก้อจะขอคับ

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ขอ confirm ครับว่า มีคนรอสอบ QP 100+ แน่นอนครับ เพราะสมัยผมเรียนการบินที่หัวหิน รุ่นพี่ รุ่นผม รุ่นน้อง แค่สามรุ่นนี้ก็มีทุนส่วนตัวประมาณ 80+ ย้ำนะครับ แค่สามรุ่น แล้วที่ได้งานจาก 80+ มีประมาณ 20คนเท่านั้นครับ
ส่วนเรื่องรับนักบินใหม่ของการบินไทยนะครับ ได้ยินมาเมื่อเดือนที่แล้วจากแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือบอกว่ารับครับปีนี้ โชคดีทุกคนที่รอนะครับ  O36

Offline Kristijan Milenkovskiy

• ทหารเลว
  • *
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนครับ ชื่อผมอาจจะแปลกๆ นะครับ แต่ขอเข้าชมรมด้วยคน ผมเตรียมตัวมาสองเกือบสามปีแล้ว จบปีนี้พอดี กะว่าที่อ่านมาทั้งหมดคงจะได้ใช้ในเร็วๆนี้ครับ
***ปล. ผมเกรดเฉลี่ยรวม 2.75 มันน้อยไปหรือเปล่าครับสำหรับการสอบ มีผลหรือเปล่าครับ***
 O28 O28 O28 O28 O28

Offline Viper

• ประชาชน
เอ่อ K.thitiwatmayod  ครับ
ขอ confirm อีกทีได้มั้ยครับ
คำว่ารับ นักบินใหม่ หมายถึง SP ใช่มั้ยครับ อยากฟังให้มั่นใจอีกที
 O35

Offline meenoi

• ATT01/08
อยากจะบอกว่าให้คนที่รออยู่เชื่อข่าวของพี่ Dan ได้เลยครับ
เพราะพี่แกเข้า office เจอกัปตันผู้ใหญ่ที่คุยเกี่ยวกับเรื่องนี้ทุกวันครับ
เรียกง่ายๆ ว่าเป็น CIA,FBI ของรุ่นผมเลยนะครับ  - นักบิน 307-

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณครับ

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
อยากจะบอกว่าให้คนที่รออยู่เชื่อข่าวของพี่ Dan ได้เลยครับ
เพราะพี่แกเข้า office เจอกัปตันผู้ใหญ่ที่คุยเกี่ยวกับเรื่องนี้ทุกวันครับ
เรียกง่ายๆ ว่าเป็น CIA,FBI ของรุ่นผมเลยนะครับ  - นักบิน 307-

อ๊ะอ๊า อย่างงี้หมีน้อยก็คงเป็น KGB สินะครับเนี่ย ถึงได้รู้เรื่องของพี่เค้าด้วย..5555 เอากันเข้าไป  E47

Offline runjuan

• ประชาชน
ถ้าเปิดจริงๆ ก็คงเป็นปีแรกของผมละครับ
เห็นเืพื่อนๆ พี่ๆ ตั้งใจกันขนาดนี้แล้ว
ก็คงต้องเริ่มอ่านหนังสือกันบ้างละ
เป็นกำลังใจให้ทุกคนด้วยครับ
สู้ๆ  O19

Offline Topaz

• ATT02/08
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
ผมว่าเกรดมีผลน้อยนะ ผม2.6ยังผ่านเข้าไปสอบโปรได้เลย E11
แล้วโปรเค้าก้อไม่เห็นสนใจเกรดเลยอ่ะ

Offline Dan

• ATT01/08
เรียกง่ายๆ ว่าเป็น CIA,FBI ของรุ่นผมเลยนะครับ  - นักบิน 307-

จริงๆ ผมเป็น BAY (เบ๊) ครับ เอิ้กๆ

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
ดีใจจังเลยที่ได้ฟังข่าวนี้ มีกำลังใจขึ้นมามากมาย ขอบคุณคุณ Dan มากๆ เลยนะครับ
ถึงเวลาที่จะต้องงัดตำราคณิตกับฟิสิกส์ มาอ่านเบาๆ ซะแล้ว จะได้เลิกขี้เกียจสักที

ผมสงสัยว่านักบินนี่มีคนขี้เกียจเป็นนิสัยหรือเปล่าครับ คือผมเป็นคนที่ขี้เกียจมาก เห้อๆ

ถ้าเปิดจริง ก็ขอให้คนที่ตั้งกระทู้ กับคนที่มาตอบในนี้สอบผ่านทุกคนนะคร๊าบ คนที่ผ่านแล้วก็ไม่นับนะครับ หุหุ O34 O34 O34 O34

ปล ผมพึ่งรู้ว่า กระทู้ผมกำลังฮอต ณ ตอนนี้

Offline abdul

• ประชาชน
ดีใจจังเลยที่ได้ฟังข่าวนี้ มีกำลังใจขึ้นมามากมาย ขอบคุณคุณ Dan มากๆ เลยนะครับ
ถึงเวลาที่จะต้องงัดตำราคณิตกับฟิสิกส์ มาอ่านเบาๆ ซะแล้ว จะได้เลิกขี้เกียจสักที

ผมสงสัยว่านักบินนี่มีคนขี้เกียจเป็นนิสัยหรือเปล่าครับ คือผมเป็นคนที่ขี้เกียจมาก เห้อๆ

ถ้าขี้เกียจ ถึงขนาดขี้เกียจสมัครสอบ ขี้เกียจมาสอบ จนถึง ขี้เกียจบิน เขาก็คงไม่เอาหรอกครับ

แต่ถ้าขี้เกียจรับเงินเดือน เขาอาจจะรับพิจารณาก็ได้  E06

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
แหะ แหะ ผมก็ไม่ได้ขี้เกียจถึงขนาดนั้นหรอกครับ