Author Topic: ขอปรึกษาหน่อยครับ  (Read 16071 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Laongfong

• ประชาชน
คือ ผมเรียน ปวช พาณิชย์แล้วมาต่อที่มหาลัยเอกชน เรียนคณะบริหาร ผมแทบไม่มีโอกาสเลยใช่หรือป่าวครับ ที่จะได้สอบได้เป็น SP   O23

เพราะตั้งแต่ผมเรียน มหาลัยปี 1 ก็รู้ว่าชอบเรื่องการบินและอยากเป็นนักบิน เลยตั้งใจและหาที่เรียนเสริมเกี่ยวกับภาษาอังกฤษ

กะไว้ว่าเรียนปีสุดท้าย จะหาอาจารย์ที่สอนเกี่ยวกับ คณิต ฟิสิก มาสอนพื้นฐานให้ เพราะตอน ปวช ผมเรียนพาณิชย์มาเลยไม่ได้เรียนเรื่องพวกนี้

ระหว่าง 2 ปี ที่ผ่านมาผมก็หาหนังสือและนิตยสารที่เกี่ยวกับการบินมาอ่านอยู่ตลอด แต่พอวันนึงมาเจอพ่อของเพื่อนที่เคยเป็นทหารอากาศและเป็นกัปตันการบินไทย

เื่พื่อนผมไปบอกว่าผมชอบเรื่องการบินและอยากเป็นนักบิน เขาก็เลยถามผมว่าอยากเป็นนักบินหรอ ผมตอบว่าใช่ครับ เขาก็บอกว่าเลิกล้มความคิดนี้เถอะเสียเวลาป่าว ๆ

เอาเวลาไปตั้งใจเรียนสาขาที่ตัวเองเรียนมาจดีกว่า เพราะ ยังไงเขาก็ไม่รับ คนที่เรียนมาแนวผมอยู่แล้ว ถึงรับก็ใช้เส้นกันทั้งนั้น   - สอบนักบิน 304-

พอกลับมาบ้านเลยมานั่ง งง กับตัวเอง  ว่าเอาไงต่อดีหว่า จะตั้งใจต่อหรือจะหยุดเหมือนที่พ่อเพื่อนบอกดี เลยอยากมาสอบถามพวกพี่ ๆ ว่าเรียนอย่างที่ผมเรียนมา

โอกาสมันน้อยมากเลยหรอครับ หรือถ้ามีต้องใช้เส้นเหมือนที่พ่อเพื่อนบอกหรอครับ O35 เดือนสิงหาปีหน้าก็จะจบแล้ว เลยวางแผนชีวิตไม่ถูกเลย

ช่วยให้คำปรึกษาทีครับ  O23

ขอบคุณมาก ๆ ครับ  O07

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
คติประจำใจผม --> "ท้องฟ้ามีผืนเดียว แต่ทางขึ้นมีหลายทาง" ...สู้ต่อไปให้ถึงที่สุดก่อนครับ  E37

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
การสมัคร SP เค้าดูแค่ว่า จบปริญญาตรีครับ จบที่ไหน จบอะไรมา ไม่สำคัญ  มีแค่นี้ก็สามารถสมัครได้แล้ว ส่วนเรื่องการคัดเลือกต้องอยู่ในรายละเอียดอีกที
แต่ปีนี้การบินไทยไม่เปิดรับนะครับ คงต้องรอปีหน้าเน้อ หางานทำเล่นๆ ไปก่อน

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
ในความคิดผมนะครับ การที่คุณมีความฝันเป็นเรื่องที่ดี และผมสนับสนุนให้คุณลองตามความฝันตัวเองให้ถึงที่สุดก่อนครับ จะได้ไม่มานั่งเสียใจทีหลังว่า ณ เวลาตอนนั้น ที่โอกาสยังเปิดให้เราทำไมเราไม่ลองทำมัน ผลลัพธ์มันก็มีแค่สองทางคือ
สอบได้ ได้เป็นนักบินตามฝัน
สอบไม่ได้ ก็ถือว่าได้มีโอกาสทำตามที่ฝันแล้ว ไม่ติดค้างอะไรในใจ ดำเนินชีวิตต่อในเส้นทางที่เหมาะสมกับตัวเราเองโดยไม่ต้องมานั่งเสียดาย และคิดมาก มันก็แค่ไม่เหมาะกับเราเท่านั้น 
ไม่มีใครรู้ตัวเราดีเท่าตัวเราเองหรอกครับ อย่าให้คนอื่นมาตัดสินใจแทนตัวคุณเองครับ ยังไงผมก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ O36 

Offline HarU

• ATT01/08
ผมแสดงความเห็นนิดนะครับ

ในความคิดผม ผมว่าที่กัปตันพูดนั้น อาจจะมีความหมายในๆ ว่าให้ทำงานในทางที่เรียนมาดีกว่าหรืองานอะไรที่แน่นอนกว่านี้ เนื่องจากการมาเป็นนักบินนี้ไม่มีสูตรอะไรที่แน่นอน ง่ายๆไม่มีใครรับประกันได้ว่าจะได้เป็น จึงอยากให้หวังให้เป็นอาชีพรองไปก่อน อย่าทุ่มเทมากจนเกินไป เพราะเดวจะไม่มีกะจิตกะใจทำอะไร แล้วอาจจะผิดหวังมากเกินไป (ถ้าพลาดนะครับ) ชีวิตยังไงก็ต้องเดินไป ทำงานหาเงินเลี้ยงชีพให้ได้ครับ
และถ้าเป็นผมตอนนี้มีใครมาบอกว่าอยากเป็นนักบินมากสุดๆ ผมก็จะบอกคล้ายๆแบบนี้ละ ว่าฝันได้ แต่อย่าให้เป็นทุกสิ่งเกินไป ให้หวังให้เป็นอาชีพรองไปก่อน แล้วหาทางเลือกให้ตัวเองเยอะๆครับ ส่วนหนึ่งก็จะไม่กดดันตัวเองเกินไปด้วย

ทางด้านเส้นนั้น เท่าที่ผมสัมผัสมา นักบินการบินไทยได้มาเพราะตัวเองครับ มาจากการสอบ..ไม่ได้มาจากเส้น (จากความคิดผมนะ แล้วก็ใช้กับนักบินการบินไทยเท่านั้น สายการบินอื่นผมไม่ทราบครับ )

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมไม่ได้หมายความว่าไม่ต้องเตรียมตัวอะไรนะครับ การเตรียมตัวนั้นดีเพราะจะเป็นการเพิ่มโอกาสให้ตัวเราเองครับ ขอให้โชคดีทุกคนครับ

อย่าเครียดๆๆ  O02 O02 O02 (การเครียดเกินไป จะเปนคุณสมบัติที่ไม่ดีนะครับ  E18)

Offline GForce

• ATT01/08
เห็นด้วยกับ Haru ครับ +1  E30

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
ตามที่ผมเข้าใจ ซึ่งไม่แน่ใจว่าผิดหรือเปล่า น่าจะหมายถึงต้องจบ ปริญญาตรี ส่วนปวช นี่ไม่รับใช่ไหมอ่ะครับ

Offline GForce

• ATT01/08
น่าจะใช่นะครับ แต่น้องเค้าไปเรียนต่อม.เอกชนหนิ

Offline Laongfong

• ประชาชน
ตอนนี้ผมเรียนอยู่ปี 3 กลางปีหน้าก็จะจบแล้วอ่าครับ  ยังไงผมตัดสินใจได้แล้ว ผมจะตั้งใจสอบดูครับ   O02

ได้ไม่ได้ยังไง ก็ถือว่าเราได้พยายามเพื่อสิ่งนี้เต็มที่แล้ว หุหุ ขอบคุณพี่ ๆ มากนะครับ

ไว้ใกล้ ๆ ที่จะสอบคงต้องขอคำปรึกษาอีกเยอะ  O07 

อ่อ ขอถามอีกเรื่องอ่าครับ ตอนไปสมัครสอบ เราต้องเอาคะแนนโทอิคแนบไปด้วยเลยหรือป่าวอา่ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ   O36

Offline Dan

• ATT01/08
แนบ TOEIC ตอนสมัครเลยครับ
แต่ยังไม่ต้องรีบไปสอบหรอก
รอให้เค้าเปิดรับแน่นอนแล้วไปสอบก็ทันสบายๆ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เพื่อนคนหนึ่งเคยบอกกับผมว่า ตอนที่เค้าตกโปรครั้งแรก เค้าเสียใจมาก
แต่พ่อเค้าซึ่งก็เป็นกัปตันการบินไทยนี่แหล่ะ ก็พาเค้าเดินคุยกันไปรอบหมู่บ้าน
พอผ่านบ้านหนึ่ง พ่อก็บอกว่า เนี่ย บ้านนี้เป็นทนาย, หมอ, ขายของ, ทำโน่นทำนี่
แต่ทุกคนก็มีชีวิตที่มีความสุขทั้งนั้นอ่ะคับ ไม่มีบ้านไหนเป็นนักบินเหมือนบ้านเค้าเลย

ผมว่าคนเราเกิดมา ก็ต้องอยู่บนดิน การไปฝืนธรรมชาติ ขึ้นไปอยู่บนฟ้า อาจไม่ใช่เรื่องที่เหมาะสมสำหรับเราก็ได้

ตอนสอบโปรก็เช่นกัน เค้ามักจะถามเราว่า ถ้าสอบไม่ได้ยูจะทำยังไง
ซึ่งผมว่าการตอบว่า "ก็จะกลับไปทำงานต่อ ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย มีไรม๊ะ" แบบเนี๊ยะเจ๋งออกจะตาย

เขียนมาตั้งนาน ประเด็นก็คือว่า อย่าไปยึดว่าเราอยากเป็นนักบินแล้วไม่อยากทำอะไรอื่นๆเลย
เพราะงานในโลกนี้ยังมีอีกเยอะแยะอ่ะคับ แถมเราจะดูเจ๋งเป้งกว่าคนที่ไม่ยอมทำงาน เอาแต่จะสอบนักบินท่าเดียวอยู่เยอะเลยอ่ะคับ เพราะฉะนั้น วิธีการเตรียมตัวสอบนักบินของน้องง่ายๆเลยก็คือการเรียนจบตามปกติ แล้วออกมาหางานทำ ไต่เต้าไปเรื่อยๆ แต่ก็เข้ามาหาข้อมูลเรื่องการบินไปเรื่อยๆ หาที่เรียนเรื่องคณิต ฟิสิกส์ซะหน่อย แล้วเมื่อไหร่มีสอบ ก็ลองดู แค่นั้นแหล่ะคับ

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
เข้าใจความรู้สึกเจ้าของกระทู้มากๆ เลยครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เรียนสายศิลป์มา แล้วตอนต่อมหาลัยก็ไม่ได้เรียนเกี่ยวกับคณิตหรือฟิสิกส์เลย แต่ยังไงผมก็จะลองไปสอบดูหากการบินไทยเปิดสอบ

ไอ้เรื่องที่เรียนมาหรือไม่ได้เรียนไม่ใช่ปัญหา เพราะตอนนี้เรายังสามารถไปเรียนได้ ตอนผมเข้าเรียนติวคณิตกับฟิสิกส์ใหม่ๆ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ เดี๋ยวทำโจทย์บ่อยๆ ก็จะเข้าใจขึ้นมาบ้าง

ยังไงเป็นกำลังใจให้นะครับ เคยได้ยินมาว่ามีหลายคนที่เรียนสายศิลป์แต่สอบได้นักบินก็มีเหมือนกันนะ ผมว่าเราอาจจะเป็นหนึ่งในนั้นก็ได้

• Moderator
  • ราชาเทวะ
รุ่นพี่ คนจบสายศิลป์ได้ที่ 1 ด้านการบินอ่ะ (ปฏิบัติ) ก็เค้าบอกว่าการบินเป็นทั้งศาสตร์ และ ศิลป์ นิ O16

Offline Florentino

• ประชาชน
รุ่นพี่ คนจบสายศิลป์ได้ที่ 1 ด้านการบินอ่ะ (ปฏิบัติ) ก็เค้าบอกว่าการบินเป็นทั้งศาสตร์ และ ศิลป์ นิ O16

ได้ที่ 1 ด้านการบิน(ปฎิบัติิ) คือสอบอะไรอ่ะครับ O07

• Moderator
  • ราชาเทวะ
สอบว่าบินเก่งไง เช่น ไม่ล่ก ลงดี ติดต่อถูกต้อง Navigation ได้ดี คงประมาณนี้มั๊ง

คะแนนมาจากครูๆที่สอนบินน่ะ

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
คือหมายความว่า หลังจากสอบได้ทุน SP แล้ว
ไปเรียนการบิน แล้วคะแนนสอบได้ที่หนึ่งใช่ไหมครับพี่ Durasail

Offline abdul

• ประชาชน
ถ้าคนนี้ผมเคยได้ยิน ผมตอบให้เอง

คือหลังจากสอบผ่าน SP แล้ว ไปเรียนการบินที่ catch หรือ BAC

การเรียนการบิน มันมี 2 ภาคครับ
คือ
- ภาคทฤษฎี(เรียนในห้อง)
- และ ภาคปฏิบัติ(ฝึกบินบนเครื่อง)

ส่วนคนที่กล่าวถึงนี้ ที่ได้ ที่1 ภาคปฏิบัติ ในรุ่นนั้น จบ บริหาร

ส่วนภาคทฤษฎี ในรุ่นเดียวกัน คนได้ที่ 1 จบ วิศวะ ครับ

น่าจะหมายถึงรุ่นนี้ นะ จำชื่อไม่ได้ว่าชื่ออะไร

Offline abdul

• ประชาชน
เพื่อนคนหนึ่งเคยบอกกับผมว่า ตอนที่เค้าตกโปรครั้งแรก เค้าเสียใจมาก
แต่พ่อเค้าซึ่งก็เป็นกัปตันการบินไทยนี่แหล่ะ ก็พาเค้าเดินคุยกันไปรอบหมู่บ้าน
พอผ่านบ้านหนึ่ง พ่อก็บอกว่า เนี่ย บ้านนี้เป็นทนาย, หมอ, ขายของ, ทำโน่นทำนี่
แต่ทุกคนก็มีชีวิตที่มีความสุขทั้งนั้นอ่ะคับ ไม่มีบ้านไหนเป็นนักบินเหมือนบ้านเค้าเลย

ผมว่าคนเราเกิดมา ก็ต้องอยู่บนดิน การไปฝืนธรรมชาติ ขึ้นไปอยู่บนฟ้า อาจไม่ใช่เรื่องที่เหมาะสมสำหรับเราก็ได้

ตอนสอบโปรก็เช่นกัน เค้ามักจะถามเราว่า ถ้าสอบไม่ได้ยูจะทำยังไง
ซึ่งผมว่าการตอบว่า "ก็จะกลับไปทำงานต่อ ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย มีไรม๊ะ" แบบเนี๊ยะเจ๋งออกจะตาย

เขียนมาตั้งนาน ประเด็นก็คือว่า อย่าไปยึดว่าเราอยากเป็นนักบินแล้วไม่อยากทำอะไรอื่นๆเลย
เพราะงานในโลกนี้ยังมีอีกเยอะแยะอ่ะคับ แถมเราจะดูเจ๋งเป้งกว่าคนที่ไม่ยอมทำงาน เอาแต่จะสอบนักบินท่าเดียวอยู่เยอะเลยอ่ะคับ เพราะฉะนั้น วิธีการเตรียมตัวสอบนักบินของน้องง่ายๆเลยก็คือการเรียนจบตามปกติ แล้วออกมาหางานทำ ไต่เต้าไปเรื่อยๆ แต่ก็เข้ามาหาข้อมูลเรื่องการบินไปเรื่อยๆ หาที่เรียนเรื่องคณิต ฟิสิกส์ซะหน่อย แล้วเมื่อไหร่มีสอบ ก็ลองดู แค่นั้นแหล่ะคับ

เห็นด้วยครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ถ้าคนนี้ผมเคยได้ยิน ผมตอบให้เอง

คือหลังจากสอบผ่าน SP แล้ว ไปเรียนการบินที่ catch หรือ BAC

การเรียนการบิน มันมี 2 ภาคครับ
คือ
- ภาคทฤษฎี(เรียนในห้อง)
- และ ภาคปฏิบัติ(ฝึกบินบนเครื่อง)

ส่วนคนที่กล่าวถึงนี้ ที่ได้ ที่1 ภาคปฏิบัติ ในรุ่นนั้น จบ บริหาร

ส่วนภาคทฤษฎี ในรุ่นเดียวกัน คนได้ที่ 1 จบ วิศวะ ครับ

น่าจะหมายถึงรุ่นนี้ นะ จำชื่อไม่ได้ว่าชื่ออะไร

เออ พี่จำมะได้อ่ะ ว่าเพื่อนจบไร แต่ประมาณว่าคนที่บินเก่งน่ะ เค้าจบสายศิลป์ ไม่ได้จบวิดวะ วิทยา หรือสายวิทย์ซะเลย
มันก็เลยไม่เกี่ยวกับว่านักบินต้องจบสายวิทย์หรอก เอาให้ผ่านรอบแรกมาได้ ก็แทบไม่ต้องใช้เรื่องวิทย์ๆแล้วล่ะ