Author Topic: อยากได้เน็ทบุ๊ค เอาไว้เล่นเน็ท เวลาต้องเดินทางอ่ะค้าบ  (Read 10271 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
คือต้องเดินทางบ่อย แล้วก็ไม่มีไรทำที่โรงแรม
เลยอยากได้เน็ทบุ๊ค เบาๆ เอาไว้ใช้เล่นเน็ท กะทำเอกสารนิดหน่อยอ่ะคับ

แต่เป็นว่าเน็ทบุ๊คมันทำงานได้เต่า ต้วมเตี้ยมมากๆ จริงอ๊ะป่าวค้าบ
แล้วมีรุ่นไหนแนะนำบ้าง เอาถูกๆ ไม่เกิน 15,000 นา

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
สวัสดีครับพี่เป๋ง

15,000 บาทเนี่ยพี่สามารถซื้อ Notebook บางรุ่นได้เลยนะครับ คุ้มค่าและมีประสิทธิภาพการใช้งานสูงกว่ามากครับ

ส่วน Netbook ถามว่าช้าและอืดไม๊...เท่าที่เคยได้ลองใช้งานมาสักพัก (ของเพื่อน) ผมว่าหากใช้พวก IE + Office + ดูหนัง (ที่ไม่ใช่ HD) + ฟังเพลงทั่วๆไป ก็ถือว่า OK เลยนะครับพี่ แต่...อย่าหวังจะเอาไปใช้เล่นเกมหรือพวกงานกราฟฟิคบางประเภทนะครับ โคตรของโคตรอืดเลยครับ และอีกอย่างนึงคือในความคิดผมนะ ลำโพงของ Notebook ทั่วๆไปก็ถือว่าคุณภาพแย่แล้ว แต่พอมาเจอลำโพงของ Netbook ต้องถือว่าเข้าขั้นห่วยแตกแบบแทบรับไม่ได้เลยอ่ะครับ ฉะนั้นหากจะนำมาดูหนังฟังเพลงแล้วล่ะก็ ผมว่าหากซื้อลำโพงถูกๆ เล็กๆ บางยี่ห้อติดไปด้วยก็ดีนะครับ

ถ้าจะใช้แนะนำ Netbook ผมขอแนะนำดังนี้ครับ

1. Lenovo IdeaPad S10-2 ราคาจากโบรชัวร์ 13,900 บาทยังไม่รวม VAT หากรวม VAT ก็น่าจะ 15,000 บาทพอดี

http://www.notebookspec.com/notebook/2168-Lenovo-IdeaPad-S10-2.html

ข้อดี --> แข็งแรง + ทนทาน  O10

2. Dell INSPIRON MINI 10 ราคา 13,990 บาทยังไม่รวม VAT หากรวม VAT ก็น่าจะ 15,000 บาทพอดี

http://www.notebookspec.com/notebook/2472-INSPIRON+MINI+10+%5BUbuntu%5D.html

ข้อดี --> การรับประกันและบริการหลังการขายของ DELL ผมยกให้เป็นที่ 1 เลยครับ โทรเข้าศูนย์วันนี้ พรุ่งนี้เค้าส่งช่างมาให้เลยครับ สุดยอดมาก  E30

แนะนำว่าอย่าซื้อ Acer , BenQ หรือ HP นะครับเนื่องจากเพื่อนผมหลายคนใช้แล้วบ่นว่ามีปัญหามาก อาทิเช่น เสียบ่อย หรือ ไม่ก็ส่งเข้าศูนย์แล้วรออะไหล่เป็นเดือน  E08
« Last Edit: 31 October 2009, 13:22:27 +07 by Athrun »

Offline ViNcEnT

• Moderator
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
เน๊ทบุ๊คมันทำให้ราคาต่า ของข้างในอัพเพิ่มได้แล้วแต่ชอบ ชอบตัวไหนบอกมาเดี๋ยวจัดราคาพิเศษ

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
มีของ Toshiba อยู่อ่ะ ซื้อมาได้เดือนเดียว สนใจเดี๋ยวให้ราคาพิเศษ   - นักบิน 303-

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
อ่า ทำไมเพื่อนๆถึงไม่ชอบใช้กันล่ะคับ จัดราคาพิเศษให้ผมกันใหญ่เลย O35
สรุปมันไม่เวิร์คใช่ไหมคับ ไม่ work ช่ายม๊ายค้าบ บอกผมมาเลยดีก่า O22

Offline omskygangster

• ATT01/08
มีอยู่เครื่องนึงซื้อมาไม่ค่อยได้ใช้เลย จะเอาโทรมาพี่ ลองเอาไปใช้ก่อนก็ได้ ราคาค่อยว่ากัน

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
เข้ามาดูช้าไปหน่อย ของคุณ Hakunamatata รุ่นไหนครับกำลังมองหายี่ห้อนี้ครับ ยังจะขายหรือป่าวครับ แล้วมัยรีบขายเพราะเห็นใช้แค่เดือนเดียวเอง หรือว่า.... - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308-