Author Topic: Qantas ปิดฐานปฏิบัติการในประเทศไทย ปลด 123 พนง ไทย  (Read 7352 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline peng_117

• Administrator
  • นักรบ
Qantas ปิดฐานปฏิบัติการในประเทศไทย Bangkok cabin attendant base และเลิกจ้างพนักงานไทยจำนวน 123 คน
พนักงานทั้ง 123 คน ได้รับหนังสือบอกเลิกจ้างเมื่อวันอังคารที่ผ่านมาโดยให้เลิกทำงานตั้งแต่วันที่ 25
ตุลาคมเป็นต้นไป จากการที่ Qantas ต้องการลดค่าใช้จ่ายและสหภาพ ทำให้ต้องเลิกจ้างพนักงานคนไทย
United Airlines ก็ทำเช่นนี้เมื่อเดือนพ.ย.ที่แล้วทำให้พนักงานคนไทย 110 คนตกงาน

ข่าวจาก ไทยเทคนิค

เฮ้อ เศร้า - สอบนักบิน 306-

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
วันก่อนได้ยิน AS ใน flt ก็พูดถึง Jet Airways เหมือนกันว่าให้คนไทยออกเลยเหมือนกัน แย่เนอะ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
จะว่าไป ของเรานี่ก็ดีขึ้นกว่าปีที่แล้ว คนที่น่าจะเอาออก ก็ไม่ต้องเอาออก
ก็ยังดีกว่าอีกหลายที่นะเนี่ย

แต่ถ้ามองอีกแง่ หรือว่าของเราไม่ปรับตัวหว่า E53 เค้าเอาคนออกกัน แม้ว่าสถานการณ์จะดีขึ้นแล้วก็ตาม ก็ยังจะลดคอร์สลงอีก O35

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
ได้ยินว่าเค้าได้ค่าชดเชยหลักล้านนะครับ ใครรู้จริง มา comfirmed หน่อยครับ  E53

Offline AP79

• ทหารเลว
  • *
อย่างว่าแหละครับบริษัทเอกชนก้อต้องคิดถึงกำไรมากกว่าขาดทุน การปลดพนักงานก้อคือวิธีการหนึ่งที่เขาใช้แก้ไขปัญหาและแน่นอนที่สุดพนักงานที่ว่านี้ก้อคือพนักงานที่เขาคิดว่าทำไปแล้วไม่กระทบหรือมีผลกับบริษัทเขาน้อยที่สุดละครับ ตนต่างชาติจะโดนเป็นกรณีแรกเลย
ผมขอแสดงความเสียใจกับพนักงานเหล่านี้ด้วยนะครับ..แต่ยังมีหนทางที่ต้องฝ่าฟันหางานใหม่อีกเยอะครับ..ขอเป็นกำลังใจให้ได้งานใหม่เร็วๆครับผม

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ได้ยินว่าเค้าได้ค่าชดเชยหลักล้านนะครับ ใครรู้จริง มา comfirmed หน่อยครับ  E53

ได้เป็นล้านเลยเหรอพี่ O36