Author Topic: Question of the week  (Read 126051 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline AP79

• ทหารเลว
  • *
ผมขออนุญาติพี่ๆเผยแพร่ความรู้พื้นฐานด้านการบินนะครับโดยเฉพาะเรื่องที่เกี่ยวกับเครื่องวัดประกอบการบินเป็นคำถามตอบเล่นๆนะครับ(nice to know)ถือเป็นการเคาะสนิมไปในตัวนะครับ  ใครตอบได้ก้อตอบ  แล้วจะมาเฉลยอีกทีอาทิตย์หลังจากที่ได้ลงไปแล้ว Ref จาก Instrument Rating Test Guide ของ Jeppesen ครับผม
เริ่มข้อแรกเลยนะครับ
Abrupt head movement during a prolonged constant rate of turn in IMC or simulated instrument conditions can cause
a. pilot disorentation
b. false horizon
c. elevator illusion

Offline HarU

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
กลัวตอบผิดจัง
แต่ผมว่า A

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ผมก็ว่า A จากการเปลี่ยนแปลงของน้ำในหูป่าวหว่า....ลืมหมดแล้ว  O08

Offline teptawat

• ATT02/08
  • นักรบ
ข้อ A ด้วยคุ้นๆว่าเคยลองแล้วมันจะมึนมากๆ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
คุ้นมากข้อนี้ น่าจะ A นะ

Offline sparrow

• ATT01/08
  • นักรบ
ข้อ A ครับ
meenoi confirm  O19

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
ใส่ A ยาว ยาววววววววว คับบบ........   O10

Offline earthwormz

• ATT02/08
ไม่ได้อยากตอบตามนะ แต่ผมว่า A หวะ ถ้าผิดก็เพราะไม่ได้ตอบตามนะ  E47

Offline GForce

• ATT01/08
ผมตอบเหมือนเอ๊ดครับ

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
ผมตอบเหมือนเอ๊ดครับ

555 แน่นอนมากคับพี่ก๊อฟ

Offline Tonti

• ATT01/08
 O34
พี่เอ็ดเท่าน้ัน

Offline oldjet

เจ้า False Horizon ผมเคยเจอครั้งหนึ่งนึกว่าเป็นขอบฟ้าจริงๆเพราะเพิ่งหลุดจากเมฆ แต่พอดูเครื่องวัด Attitude บ.เอียงไปเกือบ 40 องศา แต่ข้อนี้คงไม่ใช่แน่ ....ข้อที่ถูกควรจะเป็นข้อ A ผมตอบข้อนี้ครับ

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณสมาชิกที่สนใจ(แม้บางคนอาจไม่กล้าตอบ)นะครับ วันนี้ผมจะมาเฉลยครับ
คำตอบคือข้อ A ครับเขาอธิบายว่าดังนี้
During a prolong constant-rate turn abrupt head movement may set fluid in more tahn one semicircular canel in motion.This creates the strong sensation of turning or acceleration in an entirely different axis.The sensation known as Coriolis illusion cause serious disorientation.B is incorrect the false horizontal illusion results from disorientation outside visual cues such as sloping cloud layer.The elevator illusion is associated with abrupt vertical accelerations.

คำถามข้อต่อไปครับยังเกี่ยวกับเรื่อง Illusion อยู่ครับถามว่า
A rapid acceleration during takeoff can create the illusion of
a. spinning in the opposite direction
b. being a nose up attitude
c. diving into the ground

Offline earthwormz

• ATT02/08
Bravo ครับ

Offline PETER07

• ATT02/08
  • นักรบ
B ด้วยคนค้าบบ

• ATT02/08
B  ความรู้สึกหลังติดเบาะ...... E25

• Moderator
  • ราชาเทวะ
B ด้วยดิ

Offline Topaz

• ATT02/08
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
peter ตอบไรผมตอบอันนั้นละ ไม่งั้นผมจะผ่านมาจนถึงนี้ได้เหรอ O28
ทำไรต้องมองpeterก่อน E33

• ทหารเลว
  • *
ชื่นใจจังครับที่มีคนสนใจ...เฉลยละกันครับคำตอบคือข้อ B ครับ
 มาดูคำอธิบายเพิ่มเติมกัน
This somatographic illusion usually is association with rapid acceletion such as that encountered on takeoff and gives you a feeling of being in a nose-up attitude
A is incorrect,this sensation usually is associated with the gravyard spin illusion.Diving into the ground is a type of somatographic illusion which is associated with a rapid decelation.An abrub downward vertical acceleration,is result of a downdraft,also can create the illution of diving
ครับสำหรับคนที่จดๆจ้องไม่กล้าตอบก้อไม่เป็นไรนะครับ กล้าๆหน่อยไม่ต้องอาย ไม่มีคะแนนให้แต่มีความรู้ให้ครับผม
เอามาดูคำถามข้อต่อไปเลยครับ
How can an instrument pilot best overcome spatial disorientation?
a. Rely on the kinetic sense
b. Use a very rapid crosscheck
c. Read and interpret the flight instruments and act accordingly
  แล้วพี่ๆคนไหนว่างให้พาแฟน..พากิ้ก ไปเที่ยวดูนิทรรศการการบินที่ดอนเมืองนะครับรู้สึกจะจัดถึงวันอาทิตย์..นึกถึงความหลังเก่าๆครับ..ไม่แน่เราอาจเจอกันที่งานโดยไม่รู้ตัวครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ข้อ C ครับ

มีงานนิทรรศการเมื่อไหร่เหรอคับ ไม่ได้ข่าวเลย

Offline B777-200ER

• ATT01/08
  • นักรบ
ทำไมมันคุ้นๆเลยอะคำถามพวกนี้เวลาตอบ ดูแต่ choice แล้วตอบเลยก็พอไม่ต้องดูโจทย์เลย

เด๋วสับสน ท่องกันมาแต่ Corrected choice ฮ่าๆๆๆ E18

• ATT02/08
ทำไมมันคุ้นๆเลยอะคำถามพวกนี้เวลาตอบ ดูแต่ choice แล้วตอบเลยก็พอไม่ต้องดูโจทย์เลย

เด๋วสับสน ท่องกันมาแต่ Corrected choice ฮ่าๆๆๆ E18

บางทีถึงกับซัดแต่ Choice ได้เลยถ้า confirmแล้วว่าโผตรง....... โผผิดยังไม่กล้าเถียงเล้ย ฝืนโผถึงกับตกก้อมี  - นักบิน 309-

C ด้วยคับ

• ทหารเลว
  • *
โห...พี่ๆนี่เรียกว่าใช้วิธีที่ยอดเยี่ยมจริงๆครับ..ดูแต่โผ E47 E47ประหยัดเวลาไม่ต้องดูที่เหลือว่างั้นเหอะ..ผมก้อเคยเจอแต่ครูซ้อนแผนเปลี่ยนข้อความตรงกลาง...เสร็จเลย ถ้าเราอ่านทั้งหมดจะได้รู้ว่ามันถูกต้องไหมเป็นการ firmed นะครับแต่ไม่อยากขัดใจพี่ๆหาว่ามาสอนคนอย่างข้า O12 O12
เรื่อง นิทรรศการการบินคงอ่อนประชาสัมพันธ์ไปนิดนึงหรือพี่อาจไม่ดูข่าวในช่วงที่เขาประกาศอะครับเลยไม่รู้ หรือไม่มีเวลาดูข่าวเพราะต้องบินเยอะ O19 O19

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ถ้าทีวีน่ะ พี่ไม่ได้ดูมานานมากแล้วล่ะ ถ้าเค้าคิดว่าการโฆษณาทางทีวีจะทำให้คนทั่วไทยรู้เรื่องก็คงเป็นการลงทุนที่ผิดมหันย์เลยอ่ะคับ
ถ้าจะให้ถูกต้องเนี่ย ต้องให้เค้ามาลงโฆษณาทาง SakNid นะครับ เอิ๊กๆ (ขายของไปในตัว) E47

เรื่องการอ่านเนี่ย ถ้ามีเวลาพวกพี่ก็อ่านกันนะครับ ไม่ใช่ไม่อ่าน แต่เราก็ไม่ควรดูถูกโผ ซึ่งถือว่าเป็นการถ่ายทอดข้อมูลจากรุ่นสู่รุ่นแบบหนึ่งคับ
คนที่เชื่อแต่โผ ไม่อ่านเลย ก็น่ากลัวเกินไปคับ แต่ไม่เชื่อโผเลย ก็ไม่ไหวคับ ทำใจไม่ได้ เอิ๊กๆ O26

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
พี่กอฟแน่นอนมาก 555 ผมตอบตามพี่กอฟอีกทีเพราะพี่กอฟนั่งหลังพี่เอ็ดและผมนั่งหลังพี่กอฟ เอิ๊กๆ E47

• ทหารเลว
  • *
มาฟังเฉลยกันครับ
คำตอบคือข้อ...c
Spacial disorientation can occur anytime is a lack of outside visual cues.In the absence of reliable visual information referenced to the natural horizon you must read and interpret the flight instruments,and act accordingly.ANswer a is incorrect because your kinesthetic sanse can only feel G forces,but your brain can't tell the difference between gravity or G force cause by maneuvering.Answer b is incorrect because unless the flight instruments are read,and interpreted correctly,a very rapid cross-check will do littel ao help disorientation.
ไงครับ กระจ่างขึ้นอีกเยอะมะครับ
เอ้าคำถามเพื่อความรู้ข้อต่อไปเป็นเรื่องเกี่ยวกับ principle of instrument flight นะครับเพื่อใครแจ่มเรื่องนี้น่าจะตอบได้
You check the flight instruments while taxiing and found that the VSI indicates a descent to 100 feet per minutes.In this case,you...
a. must return to the parking and have the instrument corrected by an authorized instrument repairman
b. may take-off and use 100 feet descent as the zero indication
c. may not take-off until the instrument is corrected by either the pilot or a mechanic
ตอบมาเลยครับผิดไม่ว่ากัน ดีกว่าอ่านเฉยๆ

Offline Topaz

• ATT02/08
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
Bมั้ง
ความจำอันสับสนมีหรือจะสู้โผอันเลือนลาง E11

Offline monthaka

• ประชาชน
 - นักบิน 307- ขอตอบ A. (เดา *0* ไม่เคยเรียนตอบตามความรู้สึก ยิ่งอ่านข้อสอบยิ่งสนุกยิ่งชอบนักบิน E47 สอบมาSP 2ปีแย้วไม่ติด แต่จะสอบจนอายุเกิน)  - นักบิน 309-
 E06 ลืมแนะนำตัว ผมชื่อ โจ๊ก ยินดีที่รู้จักพี่ น้อง ทุกคนครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับจะเข้ามาอ่านทุกวัน

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
AP79 นี่เค้าแน่นความรู้จริงๆ

อาทิตย์หน้ามีสอบ PPL แล้ว   ช่วยเปิดเผยตัวกับเพื่อนๆหน่อยสิ   จะได้มีที่พึ่งพิงบ้างงง

เจอกันวันอาทิตย์นะนาย E18

• ทหารเลว
  • *
คายอะ...