Author Topic: มาตรวจระดับการได้ยินของนักบินกันเถอะครับ  (Read 10941 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline hearingaid

• ประชาชน
 ผ่านมาถึงห้องตรวจหูแล้วครับ
วิธีตรวจหูก็คือ จนท.จะให้เราเข้าไปนั่ง
ในห้องเก็บเสียงซึ่งในห้อง จะก็เงียบมาก
การสื่อสารจากด้านนอก ก็จะผ่านลำโพงเข้ามา
โดยที่ฝั่งเราก็จะมีไมค์ฝังอยู่
จะมีเก้าอี้ให้หนึ่งตัว และหูฟัง
ที่แสดงชัดเจนว่าสีไหนสำหรับหูข้างไหน

วิธีการก็คือ หลังจากใส่หูฟัง
ทางเจ้าหน้าที่ก็จะกด
ให้มีเสียงของตัวโน๊ต
ไล่ไปเรื่อยๆ จากเสียงสูง ไปเสียงต่ำ
เสียงก็จะเบาลงเรื่อยๆ
และก็จะเปลี่ยนตัวโน๊ต
โดยจะทดสอบทีละข้าง
เมื่อเราได้ยิน ก็ให้กดปุ่ม
ที่หน้าตา เหมือนปุ่มเรียกพยาบาล
ที่อยู่ในห้องของโรงพยาบาล
เพื่อตอบรับว่า ผมได้ยินเสียงนี้ครับ

จนท.ก็น่ารัก ไม่เคี่ยวครับ คือ
ถ้าเค้าเห็นว่าเราไม่กด
เมื่อเค้าส่งเสียงมาแล้ว
ไม่ว่าจะเพราะเราไม่พร้อม
ยังไม่ทันตั้งตัวหรือหลงเสียงเก่าอยู่
เค้าจะส่งเบิ้ลมาครับ
เพื่อให้มั่นใจว่า
ถ้าจะต้องให้ตกในจุดไหน
ผู้ตรวจจะต้องไม่ได้ยินจริงๆ
ไม่ใช่ ไม่ทันได้ยิน

อย่างที่ว่าครับ
ท่านจนท.ไม่ใช่ผู้คุมสอบ
แต่เป็นคุณหมอบ้าง พยาบาลบ้าง
จนท.ทางเทคนิค ที่เรียนทางการแพทย์มาบ้าง
หน้าที่หลักคือ การตรวจให้เจอว่า
ผู้มาตรวจท่านใด
มีความบกพร่องด้านไหนหรือไม่
เพราะถ้าหลุดไปแล้ว นั่นอาจจะหมายถึง
ความเสียของชีวิตจำนวนมาก
ที่คนๆนี้จะต้องไปรับผิดชอบ
ถ้าเค้าเกิดดีพร้อม ตามคุณสมบัติและสอบผ่าน
แต่หูหนวกในช่วงความถี่ แค่ช่วงเดียว

ทำไมนั่นเหรอครับ
เพราะเสียงที่นำมาทดสอบนั้น
มันเป็นเสียงที่จะได้ยินจริงๆ
ในตอนที่เราทำงานบนเครื่อง
แล้วถ้าเราบกพร่องตรงนั้น
เราก็จะทำงานไม่ได้
เช่น เสียงมอสโค้ด เสียงของคลื่นวิทยุ
เสียงเตือน เสียงสัญญาณต่างๆ

ที่ยากที่สุดก็คืองี้ครับ
เคยอยู่ในที่ที่เงียบมากๆมั้ย
เมื่อเงียบมากๆ เราจะได้ยินเสียงวี้ๆ
ซึ่งเจ้าเสียงนี้ มันก็จะคล้าย
หนึ่งในโทนเสียงที่ใช้ทดสอบ

ทุกๆปีที่ผมไปตรวจ
ผมจะหนักใจกับเสียงนี้มาก
เพราะไม่รุ้วี้จริง หรือวี้ไปเอง
มีครั้งหนึ่งครับ ผมวี้ไปเอง
แล้วกดปุ่ม 555
ทำไมถึงรู้ว่าวี้ไปเองน่ะเหรอครับ

ก็จนท.เงยหน้าขึ้นมามอง
และทำหน้างงว่ากูยังไม่ทันกดเสียงเลย
มึงกดตอบทำไม 555
แล้วเค้าส่งเสียงนี้ซ้ำมาสองที
เพื่อให้มั่นใจว่า
ผมไม่ได้วี้ไปเองหรือกดมั่วครับ

หลายปีมานี้ ผลตรวจออกมาว่า
หูซ้ายเริ่มจะแย่กว่าหูขวาแล้ว
คุณหมอก็ถามว่า หูซ้าย
ไปทำอะไรที่หนักกว่า
หรือมีปัญหาอะไรมั้ย
เช่น ใช้หูฟังข้างเดียวมั้ย(ผมไม่ได้เป็นดีเจ)
ผมก็ตอบหมอ ไปสั้นๆว่า
ก็เวลาขับรถ ใครนั่งทางซ้ายล่ะครับหมอ
ก็คนนั้นล่ะครับ ที่ทำให้หูซ้ายทำงานหนักกว่า
ฮากันทั้งหมอและพยาบาลเลยครับ 5555

ระดับของคะแนนที่ได้

Above 90% : Exceptional performance
Above 80% : Very good performance
Above 70% : Normal performance
Above 60% : Low-normal performance
Below 55% : : Possible pitch perception or memory deficit

ปล. ผมได้ 80.6% ครับ

หากท่านใดมีปัญหาการได้ยิน สามารถเข้าไปใช้บริการด้านการได้ยิน ที่นี้มี เครื่องช่วยฟังอย่างดี ,เครื่องช่วยฟังคุณสูง และ วัดระดับ
เครื่องช่วยฟังเฮียโทน, เพื่อเลือกเครื่องช่วยฟัง ได้ครับ ที่ ศูนย์บริการเครื่องช่วยฟังอินทิเม็กซ์ ครับ
« Last Edit: 07 February 2020, 16:15:38 +07 by hearingaid »