Author Topic: สอบถามเรื่องการสอบ Medical class 1 (อกบุ๋ม)  (Read 3383 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MethMaster

• ประชาชน
สอบถามพี่ๆทุกท่านครับ
พอดีผมวางแผนไปสอบนักบินแต่ผมเป็นอกบุ๋มแต่กำเนิด คือมีลักษณะกระดูกช่วงอกยุบนิดหน่อย แต่ไม่มีผลต่อการดำเนินชีวิต ปอด และหัวใจ
ซึ่งผมได้ไปศึกษาและดูข้อกำหนดการสอบ Medical class 1 มาครับ ตามข้อกำหนด 1.9 ระบุไว้ว่า

1.9.1 ผู้ร้องขอต้องไม่มีความผิดปกติของกระดูก (Bone) ข้อต่อ (Joint) กล้ามเนื้อ (Muscles) และเส้นเอ็น (Tendons) ไม่ว่าเป็นมาแต่กำเนิด หรือเกิดขึ้นภายหลังซึ่งอาจกระทบกระเทือนต่อความปลอดภัยในการปฏิบัติหน้าที่

ซึ่งผมตีความได้ 2 ความหมายครับ
1. ผู้ร้องขอต้องไม่มีความผิดปกติของกระดูก หมายถึง สามารถ "ผ่าน" หากไม่มีผลกระทบต่อการปฏิบัติหน้าที่
2. ผู้ร้องขอต้องไม่มีความผิดปกติของกระดูก หมายถึง หากมีแม้แต่นิดเดียวที่ผิดปกติ ถือว่า "ไม่ผ่าน" เนื่องจากมีความเป็นไปได้ว่าจะอันตราย

รบกวนชีแนะด้วยครับ