บ้านแห่งการบิน > บางกอกแอร์เวย์, แอร์เอเชีย, และสายการบินอื่นๆ

[Q/A]เปิดให้ถามคำถามเรื่องการสอบ SP TAA ครับ

<< < (2/3) > >>

mummielhao:
ตอนนี้ฝุ่น PM2.5 บุกทั่วกรุงเลยครับ ไม่รู้จะส่งผลกับการฝึกบินรึเปล่า ถ้าโดนเลื่อนนี่ซวยเลยกินมาม่ากันยาวๆ   - สอบนักบิน 302-
1. ข้อสอบจะมีข้อยากกับง่ายสลับกันครับ ข้อยากๆ ก็จะยากแบบ ent pat เลยแต่ข้อง่ายๆ ก็จะระดับยากกว่า onet นิดนึงแต่ง่ายกว่า ent ครับ หรือไม่ก็ ent ข้อที่ง่ายที่สุดซึ่งก็ไม่ได้ยากมากครับ

แต่ความยากข้อสอบก็มีสิทธิ์เปลี่ยนไปตามปีนะครับฝึกทำไปเยอะๆ ได้เปรียบกว่าเน้อ ผมก็ทำได้เยอะพอควรเลยครับประมาณ 80+ ข้อ

แต่คนที่ผ่านรอบแรกแล้วทำส่วนนี้ไป 50 60 ข้อก็มีครับ ผมถามมาหมดแล้วอย่ากังวลไปซะก่อนครับมาลองสอบดูก่อนน   - นักบิน 303-

2. ช่วงระหว่างสอบทั้งหมดผมใช้เวลานั่งหาข้อมูลการเตรียมตัวสอบจากเว็บต่างๆ saknid youtube facebook ทั้งความรู้การบินพื้นฐาน ความรู้บริษัท ความรู้สายงานอาชีพของตัวเอง

คำถามที่คิดว่าจะเจอตอนสัมภาษณ์ บุคลิกภาพ ศึกษาว่ารอบนี้เค้าวัดอะไรเรา ศึกษาคุณสมบัติของนักบิน ลองพูด present งาน พูดตอบคำถามตัวเอง ฝึกเล่นเกมต่างๆ ที่คิดว่าจะเจอ

รวบรวม achievements ต่างๆที่เคยทำมาในอดีตแล้วเอาทุกอย่างมาจดใส่กระดาษให้หมดครับ แล้วก็นั่งท่องนั่งฝึกอยู่ในห้องยาวๆ เลยครับ

พอไปวันจริงก็ทำส่วนวัด performance ได้สัก 80% ของที่เตรียมตัวมาครับ สัมภาษณ์ไม่ค่อยกดดันนะครับอาจเป็นเพราะกัปตันใจดีหรือผมหน้าด้านหน้าทนก็ไม่รู้ O30 O30 บางคนก็บอกโหดมั่กกกกก ก็มีครับ

3. multitasking อย่างเดินจุดหรือต่อตัวต่อ/เล่นจอย แล้วให้คิดเลขไป สำหรับผมก็เหมือนกับการดีดกีตาร์แล้วร้องเพลงไปด้วยอ่ะครับ แรกๆ มันก็ไม่มีใครทำได้หรอกแต่ต้องทำไปเรื่อยๆครับ

ผมก็จะตั้งโจทย์แล้วให้คนช่วยถามคำถามให้ระหว่างเล่น ง่ายบ้างยากบ้างเพื่อดูทั้ง performance และไหวพริบในการแก้ไขปัญหาครับ ตอนสอบจริงเดินจุดก็โดนกัปตันสับขาหลอกอยู่ประมาณนึงครับ แต่รวมๆ ก็เดินได้เรื่อยๆ ไม่ต้องมาเริ่มใหม่

เกมต่อตัวต่อนี่รู้สึกผมจะโดนตำหนินิดนึงครับ เพราะเวลาผมต่อนี่ผมจะหยุดคิดเลขไปเลยแล้วจะกลับมาคิดอีกทีตอนผมหยุดต่อตัวต่อ ผมก็คนครับไม่ใช่ super computer จะมาแยก thread ประมวลผลยากๆ นี่ขอบาย 555

4. รอบนี้ผมก็ดูวีดีโอเหมือนเดิมครับ จากงาน pilot talk สัมมนาตามมหาลัย จับใจความที่คุณหมอพูดว่าเค้าต้องการวัดอะไรจากเราแล้วไปฝึกตามนั้นครับ ส่วนแนวข้อสอบก็ควรจะรู้ครับว่าเราจะไปเจออะไรบ้าง ของ TAA การแข่งขันสูงถ้าไม่เตรียมตัว

มาเลยถึงจะสอบผ่านก็อาจไม่ผ่านโควต้าครับ ผมก็พอหาแนวมาได้ประมาณนึงแล้วก็จัดการฝึกทำเองเลย ส่วนรอบสัมภาษณ์ก็เตรียมตัวคล้ายๆ รอบกัปตันครับ แต่เกมจะเป็นอีกรูปแบบนึง มีบอกในบอร์ดนี้ครับ  O36

5. TAA รับสั้นไม่เกิน 300 เอียงไม่เกิน 200 ครับ ตอนผมไปวัดค่าสายตาผมไม่สั้น/เอียง แต่โดนเรื่องตาเหล่ตาเขหนักพอสมควร แบบอ่านค่าไม่ได้เลยแต่ก็ผ่านมาได้ครับ ผมคิดว่าถ้าไม่หนักหนาจริงๆ ก็ควรจะผ่านกันทุกคนครับ

ก็พยายามไม่มองแสงจ้าๆ เป็นเวลานานก็ดีครับ แล้วก็พักสายตาเป็นระยะๆ เพราะมีตรวจฉายแสงเข้าตา glare test ด้วยผมตาดีๆ ยังแสบนิดนึงเลยครับ มีหลายคนต้องตรวจหลายรอบกับอันนี้

สู้ๆ ครับผม พอสอบติดแล้วจะนอนฝันหวานทุกคืนเลยทีเดียว อิอิ  O10  - นักบิน 307-

Kan2535n:
ขอบคุณมากครับ การตอบคำถามของคุณถือว่าเป็นแรงบันดาลใจให้ผมเลย

ช่วงนี้ก็พยายามอ่านหนังสือ แล้วก็ฝึกพวก apt บ้าง รวมถึงการตอบคำถามเป็นภาษาอังกฤษด้วย เพราะก็ไม่รู้จะเจอแบบไหนบ้างอะเนอะ 555

หวังว่าจะได้ตามไปเป็นรุ่นน้องคุณนะครับ

armnobey:
อยากถามว่ารอบแรก ฟิสิกส์ คณิต เขาให้ใช้เครื่องคิดเลขไหมครับ

incubuz:
 เสริมอีกนิดนะครับ ไม่อยากให้คิดว่าอ่านเท่าไรถึงติด แต่อยากให้เเต่ละคนเตรียมตัวให้พร้อมที่สุดมากกว่า เพราะเเต่ละคนพื้นฐานไม่เท่ากัน ถ้าโอกาสมาคนที่พร้อมที่สุดมีโอกาสติดมากกว่าครับ

mummielhao:

--- Quote from: Kan2535n on 01 February 2019, 08:10:13 +07 ---ขอบคุณมากครับ การตอบคำถามของคุณถือว่าเป็นแรงบันดาลใจให้ผมเลย

ช่วงนี้ก็พยายามอ่านหนังสือ แล้วก็ฝึกพวก apt บ้าง รวมถึงการตอบคำถามเป็นภาษาอังกฤษด้วย เพราะก็ไม่รู้จะเจอแบบไหนบ้างอะเนอะ 555

หวังว่าจะได้ตามไปเป็นรุ่นน้องคุณนะครับ

--- End quote ---

สู้ๆ ครับผม ไว้เจอกันที่ทางช้างเผือกครับ SOC2

--- Quote from: armnobey on 11 February 2019, 10:32:53 +07 ---อยากถามว่ารอบแรก ฟิสิกส์ คณิต เขาให้ใช้เครื่องคิดเลขไหมครับ

เขาไม่ให้ใช้นะครับ 5555

--- Quote from: incubuz on 13 February 2019, 08:40:45 +07 --- เสริมอีกนิดนะครับ ไม่อยากให้คิดว่าอ่านเท่าไรถึงติด แต่อยากให้เเต่ละคนเตรียมตัวให้พร้อมที่สุดมากกว่า เพราะเเต่ละคนพื้นฐานไม่เท่ากัน ถ้าโอกาสมาคนที่พร้อมที่สุดมีโอกาสติดมากกว่าครับ

ถูกต้องที่สุดเลยครับผม   E30

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

[*] Previous page

Go to full version