Author Topic: โดนติวเตอร์หลอก ทำไงดีคะ  (Read 6815 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Pearn_pearn

• ประชาชน
สวัสดีค่ะ เรามีเรื่องกลุ้มใจมาก ไม่รู้จะหาทางออกยังไงค่ะ
เรื่องมีอยู่ว่า เราไปลงสมัครเรียนกับสถาบันติวนักบินอยู่ที่นึง ตอนแรกดูหลักสูตรอะไรๆ ก็ดูเหมือนจะโอเค เราก็ลงสมัครไป ขอเงินที่บ้านไปลงเรียนนะคะ เกือบสองหมื่น  - นักบิน 309-

เช้าวันแรก เรารีบไปลงสมัครเลยค่ะ จ่ายเงินเรียบร้อย เข้าไปนั่งเรียน มีคนเรียนน้อยมากกกก ไม่ถึง 10 (ตอนแรกสถาบันบอกเราว่ามีคนเรียนเกือบ 20 คน )

พอเริ่มสอน ครึที่สอน สอนกระโดดไปมา ไม่รุ้เรื่องเลยค่ะ ไม่สนใครว่าใครจะเรียนรุ้เรื่องมั้ย เพื่อนในห้องมองตากันไปมา พอมาอีกอาทิตย์ ก็เปลี่ยนครูสอน แต่คือสอนแบบ อ่านตามในหนังสือ ที่ซีรอกให้นักเรียนด้วย แบบนั้นคือเราไปซื้อหนังสือมาอ่านเองก็ได้ค่ะ

เม่านั้นไม่พอ เเรกเริ่มบอกว่าเรียนอาทิตย์ละ 3 ชั่วโมง แต่นี่ก็เร่งอัดเรียนไปเป็น 9-4โมงเย็น!! เหมือนแบบเอาให้จบๆไปเร็วๆ

ไปเรียนมาไม่ได้อะไรเลย เสียดายเงินมาก ได้มาก็แค่ชีทซีรอก อยากขอเงินคืน เหมือนถูกหลอกมห้ลงคอร์สมากๆ
ที่เรียนอยู่ที่ TOPS เกษตรชั้น 3 บอกเลยค่ะว่าอย่าไปเรียน!
« Last Edit: 02 January 2017, 21:51:37 +07 by Pearn_pearn »

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ใจเย็นๆนะครับ คนเรียนน้อยก็ดีสิครับ จะได้มีโอกาสสอบถามได้ง่ายๆ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ลองเรียนไปดูก่อนเนาะ

Offline V4ns

• ประชาชน
อยากช่วยนะครับถ้าอยากได้ข้อมมูลอะไรเพิ่มเติม แอดไลน์ผมมาได้คับ v4nsja

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
พี่ไม่ทราบเหมือนกันว่าเขาใช้เกณฑ์อะไรในการคัดคนมาสอนน้อง 

จากประสบการณ์ของผมเมื่อหลายปีก่อน  ผมเคยเดินเข้าไปสมัครสอนคณิตศาสตร์  เขาสัมภากษ์งานและดู resume ของผม  แล้วก็ยื่นข้อเสนอให้ผมสอนพูดภาษาอังกฤษแทน  คือ... เขาไม่ได้ลองพูดภาษาอังกฤษโต้ตอบอะไรกับผมเลยอ่ะ  ไม่รู้อะไรทำให้เขาคิดว่าผมจะพูดภาษาอังกฤษเก่ง

ถ้าครูสอนไม่รู้เรื่อง  น้องลองพลิกความซวยให้กลายเป็นโอกาสสิครับ  น้องก็ถือซะว่าไปหาเพื่อนที่มีความฝันเหมือนกับน้องแล้วกันครับ  จับกลุ่มกันติว หรือถ้ามีใครเจอโรงเรียนดีๆก็ชวนกันไปเรียนครับ   สู้ๆนะครับ

Offline sadmanpi

• TAA-CoPilot
  • ประชาชน
หลังไมค์มาหาพี่หน่อย เดี๋ยวไปคุยด้วยกัน
พี่เคยเรียนที่นี่เหมือนกันรู้จักพี่ๆเค้าอยู่เดี๋ยวช่วยหาข้อตกลงให้:)