Author Topic: ประสบการณ์สัมภาษณ์รอบโปรฯครับผม  (Read 15775 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
จากที่ได้ทำการสืบและสอบถามพี่นักบินคนหนึ่ง ชื่อว่าพี่ -X- ได้ให้รายละเอียดเกี่ยวกับรอบโปรฯประมาณนี้ครับ...

J: สอบสัมภาษณ์เจอไรมั่งครับพี่
X: โอ้ย
 เหมือนเข้าไปนั่งคุยอ่ะ
 คุยกันแบบว่า
 ทำไมอยากเป็น
เตรียมตัวไรมา
 ให้อ่านนู่นอ่านนี่
J: ชิวๆเหรอครับ
X:อืมมม
 ก็ชิวนะ
J: ภาษาอังกิดป่ะครับ
X: ไทยๆ
แต่มีให้อ่านอังกฤษ
 แล้วก็ดูว่าเราอังกฤษพอไหวมั้ย
 ถ้าไหวก็ส่งต่อไปสอบโปร
J: ก็เหมือนกับว่านั่งคุยกันชิวๆป่ะครับ
 เคยอ่านๆดูเห็นเค้าบอกว่ากดดันกันน่าดู
X: คล้ายๆอย่างงั้น
 แล้วแต่คนด้วยแหละ
 พอดีพี่เจอกัปตันใจดี
อย่ากลัวไปก่อน
J:ถามดูประดับความรู้อ่ะครับ เรื่องสอบรอบแรก
X: ความรู้ม.ปลายแหละ
 ไม่ยาก
 แตส่วนใหญ่ลืมกันแล้ว
J:ไม่ยากแล้วทำไมคนตกกันเยอะอ่ะครับ
X:ตกเพราะมันสอบเล่นๆกันอ่ะดิ
J:จำเป็นต้องทบทวนมั้ยครับ
A:อืมมม
 ก็ไปอ่านเพิ่มหน่อยก็ดีนะ
 อังกฤษไม่ถึงกับยาก
เตรียมซัก2-3เดือนก็พอ
ยิ่งนานยิ่งลืมน้า
ความรู้อังกฤษระดับทั่วไปก็พอผ่านได้
แต่หลังจากรอบแรกมันต้องใช้เยอะ
J:ไม่ต้องลึกแต่เอาครอบคลุมป่ะครับ
X:หลังจากรอบแรกอังกฤษหมด
 ใช่ๆ
 วิทย์
 และก็เลข
 อังกฤษนิดหน่อย
ความรู้ทั่วไปทางการบินด้วย
 อันนี้ต้องหาเอาเอง
 ถ้ารู้ก็ได้เปรียบ
ด้คะแนนเพิ่ม
 เอาไว้คุยกับดัปตันได้ได้วย
 ไม่หรอก
 ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องเลย
J:เตรียมตัวซักสองสามเดือนพอป่ะครับพี่
X:พอ
นานไปมันจะลืม
 ก็เอาแบบว่า
 ครบสามเดือนยังไม่ลืมวิชาแรกที่อ่านน่ะ
 อ่านเฉลี่ยๆไป
ไม่งั้นมันจะน้ำหนักไม่เท่ากัน
อังกฤษเน้นพูดเยอะๆ
J:รอบโปรนี่พี่เจอไรครับ
X:รอบแรกก็มีเล่นเกม
 เปิดคอมมาให้เล่นเกม
แล้วก็นั่งดูเราเล่น
 ให้ล้อคเป้า
 มีด่านเดียว
จำกัดเวลา
ให้เราทำให้ได้มากที่สุด
 ว่ากี่ครั้ง
รอบแรกพี่ล็อคไม่ได้เลย
ล็อคไม่ไเ
 ใจเต้นเหงื่อแตก
 ซวยละทีนี้
รอบสองเลยลองใหม่
 คราวนี้จับเวลาจริง
 ก็พอได้นะ
 แต่บางคนล็อคไม่ได้เลยก็มี
 ไม่รู้เค้าวัดอะไร
J:งั้นเรื่อยๆไม่ต้องเครียดมากกับด่านนี้
X:บอกแล้วว่าแล้วแต่บุญกรรมทำมา
 อืมม
J:แล้วหลังจากเกมทำไรอ่ะครับ
A:แล้วก็มีอีกเกม
 เป็นโปรแกรม
 มีเสียงมีตัวอักษร
 มีสีเขียวแดง
 สลับกันมา
 พอมีเสียงปิ๊ง
 สีเขียวหรือแดงจะขึ้น
 เราก็จด
 มีเสียงอื่นๆแปลก
 จะมีอักษรขึ้น
 มีไอ้นู่นไอ้นี่เต็มไปหมด
 เราต้องจดให้หมด
 ว่าเกิดไรขึ้นมั่ง
 มีอักษรที่จะมาเรื่อยๆ
 กับตัวเลขที่จะมาหลังจากเสียงมั้ง
 และก็สีเขียวแดง
 ตาดูมือจด
 หูก็ฟัง
 เปลี่ยนทีก็เงยหน้าที
 มือก็จดไป
 ตัวหนังสือก็เปลี่ยไปๆมาๆ
วุ่นวายโคตรๆ
 อันนี้มันดี
J:ก็จดเท่าที่เราจดได้ใช่ป่ะครับ
X:แต่ไม่รู้ว่าจดไรไปมั่ง
 ยิกๆๆๆๆๆไม่ได้หยุดเลย
แล้วก็พยายามอย่ามั่ว
 เค้ายืนดูอยู่
 ยืนข้างๆเราเลย
 ตั้งใจให้มากสุด
อันนี้น่าจะวัดว่าเราทำงานได้เยอะแค่ไหน
 ในเวลาเดียวกัน
 แยกประสาท
เสร็จแล้วก็เอากระดาษไป
 แล้วก็ย้ายห้อง
 ไปหาอีกคนนึง
นั่งคุยกัน
 มีเดินจุดด้วย
คุยไปเดินจุดไป
 บวกเลขมั่งสะกดคำมั่ง
 คำถามไม่ยากอ่ะ
 แต่บางทีมันพูดไม่ออก
 ถามว่าวันอะไรยังตอบยากเลย
 รู้ว่าวันเสาร์นะ
แต่พูดsaturdayไม่ออก
 แต่เดินจุดก็ไม่นาน
แล้วก็นั่งคุยเรื่องส่วนตัว
 ถามปกติเลย
 ชอบ กินไร
J:แล้วจริงมั้ยครับที่เค้าบอกว่าคนที่ครอบครัวพ่อแม่เลิกกันนี่จะไม่ได้อ่ะครับ
X:เรื่องส่วนตัวเหมือนเค้าอยากรู้จักเราแบบเบนี้ย
 ไม่เกี่ยวอ่ะ
 พ่อแม่เลิกกันห้ามบินรึไง
  มันอยู่ที่ตัวเรา
 เท่านั้น
แต่เค้าจะถามเพื่อนจะเจาะปมเรา
 เค้าจะถามไปเรื่อยๆ
แล้วดูว่าเราน่าจะมีแนวโน้มยังไง
 แล้วก็จะเจาะลึกลงไป
 จนเราแสดงสิ่งที่เป็นตัวเราออกมา
 ถ้ามันยังโอเค
 เค้าก็ให้ผ่าน
ขึ้นอยู่กับว่าเราโตมายังไง
นิสัยเป็นไง
 เตรียมไปก็ไม่รอดหรอก
J:แล้วหลังจากคุยกันเสร็จทำไรต่ออ่ะครับ
X:check hand
 go home
เตรียมไปมันก็ไม่ใช่ตัวเรา
 ลุ้นช่วงก่อนสอบโปรมากกว่า
 สอบเสร็จมันไม่ลุ้นนะ
 มันงงๆ
งงว่าเค้าวัดอะไรเรามั่ง

ต้องขอขอบคุณพี่-X- ครับที่ให้ข้อมูล หวังว่าคงจะช่วยเป็นแนวทางให้คนที่กำลังเตรียมตัวสอบนักบินครับ...  - นักบิน 305-

หวังว่าคงสอบติดแล้วได้บินด้วยกันนะครับ O07
« Last Edit: 09 May 2009, 02:11:14 +07 by DuraSail »

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
อ้ายxxxเปิดโรงเรียนติวแล้วเหรอเนี้ย  O20
« Last Edit: 08 May 2009, 23:59:01 +07 by Admin »

Offline meenoi

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อ้ายxxxเปิดโรงเรียนติวแล้วเหรอเนี้ย  O20

555 ไม่รู้เลยเนอะ ว่าใครคือ XXX  O30

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

555 ไม่รู้เลยเนอะ ว่าใครคือ XXX  O30

ม่ายช่ายผมนา เดาผิดแหล่วพ่อหมี E06

Offline earthwormz

• ATT02/08
concept ง่ายๆ ครับ จากแต่ละคนที่รู้สึกมา ถ้ารู้สึกว่าเข้าไปคุยแบบชิวๆ เหมือนคุยกับเพื่อน กับผู้ใหญ่ มักจะผ่าน (ป๊ะครับ) รู้สึกไม่กดดันอะไรเลย ผมไม่ได้คุยอะไรเกี่ยวกับการบินซักอย่างเฮ้อออ บังเอิญคุณโปรเฟสเซอร์เคนท์แกขับรถเต่าเหมือนกันอ่ะครับ อิอิ คุยกันแต่ volkswagen beatle ... ตอนจบ ดันไปถามคำถามต้องห้าม "ที่คุยมานี่คิดว่าผมจะผ่านมั้ยครับ" << มีคนบอกว่าห้ามถาม แต่ผมก็ถามแล้วนี่หว่า ยังหลุดมาได้ อิอิ

1) อย่าโกหก
2) พูดความจริง
3) ถ้าไม่อยากบอก ก็พูดไปว่าไม่สะดวกที่จะบอก โปรเค้าก็มีมารยาทเหมือนกันครับ เค้าไม่จี้ๆ ถาม

Offline DuPont

• ประชาชน
concept ง่ายๆ ครับ จากแต่ละคนที่รู้สึกมา ถ้ารู้สึกว่าเข้าไปคุยแบบชิวๆ เหมือนคุยกับเพื่อน กับผู้ใหญ่ มักจะผ่าน (ป๊ะครับ) รู้สึกไม่กดดันอะไรเลย ผมไม่ได้คุยอะไรเกี่ยวกับการบินซักอย่างเฮ้อออ บังเอิญคุณโปรเฟสเซอร์เคนท์แกขับรถเต่าเหมือนกันอ่ะครับ อิอิ คุยกันแต่ volkswagen beatle ... ตอนจบ ดันไปถามคำถามต้องห้าม "ที่คุยมานี่คิดว่าผมจะผ่านมั้ยครับ" << มีคนบอกว่าห้ามถาม แต่ผมก็ถามแล้วนี่หว่า ยังหลุดมาได้ อิอิ

1) อย่าโกหก
3) ถ้าไม่อยากบอก ก็พูดไปว่าไม่สะดวกที่จะบอก โปรเค้าก็มีมารยาทเหมือนกันครับ เค้าไม่จี้ๆ ถาม

น้องใหม่แอบอ่านมานาน ขอบคุณมากๆครับ :)

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ของผมตอนโดนโปรฝรั่งถาม
ผมเหมือนฟังเค้าไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะ ไม่ได้ว่าเก่งอังกฤษนะ แต่เหมือนเขาพูดผิดจริงๆ
พอฟังแล้วก็ต้องคอยถามกลัีบไปว่า "Do you mean..."   "Do you want to know about..."
แล้วค่อยตอบคำถามอีกที

คือจำได้ว่า ถามมันจนเรารูสึกรำคาญว่า เอ๊ะ กูโง่ หรือมันพูดไม่รู้เรื่องวะเนี่ย
ก็ค่อยๆตอบไปเรื่อยๆ ตอนแรกกดดันตัวเอง ตัวลีบเลย แต่พอคุยๆกันไปก็เริ่มคุยได้ รู้สึกว่าตัวเราขยายใหญ่ขึ้นมา คุยแบบไม่ได้เกรงใจอะไรเขาแล้วอ่ะ ไม่เหมือนตอนที่เริ่มเข้ามาในห้อง มันเกร็งๆกลัวๆ ไงไม่รู้

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
ตอนผมสอบรอบโปรก้อกดดันนะครับ ตอนเล่นเกมก้อโอเคคือความรู้สึกผมคือ ทำให้ได้ประมานครึ่งนึงก้อคงผ่านมั้ง(อันนี้คิดเองในใจนะครับ)แล้วตอนบังคับจอยสติ๊ก คือผมถนัดซ้ายแต่คุนย่าบังคับให้เขียนขวาเรยใช้มือได้ทั้งสองข้างพอๆกัน โปรเค้าก้อเรยทักว่าที่ผมมีเปนข้อได้เปรียบนะ คือเค้ามีชื่อเรียก แต่ผมจำม่ได้น่ะครับมันเปนศัพเทคนิค ก้อเอาว่าช่วงเลือกว่าจาใช้มือไหนเรยทำให้รุว่าตรวนี้เปนข้อได้เปรียบ พอเข้าช่วงสัมภาษก้อเข้าไปโปรก้อเอาเอกสารการสอบของผมตั้งแต่รอบแรกจนรอบล่าสุดมาวางแล้วนั่งดูไปทีละแผ่นๆพร้อมๆกับเอาข้อมูลในนั้นมาถามเราตรงจุดที่เค้าสงสัย แต่ผมก้อพยามพรีเซ้นตัวเองด้วยนะครับในบางคำถามที่เราสบโอกาส แล้วก้อเอาคะแนนแต่ละรอบมานั้งดูพร้อมๆกับผมแล้วก้อวงตรงskillที่เค้าดูว่าคะแนนต่ำ แล้วเริ่มตั้งคำถามว่าทำไมถึงได้ตรงนี้ต่ำ พร้อมกับเอาข้อสอบมาให้ผมลองทำใหม่ ก้อทามได้ดีขึ้นครับ คุยไปเรื่อยๆรายละเอียดตรงนี้คงเปนแต่ละบุคคลละนะครับ พอเริ่มท้ายๆผมก้อใจจดใจจ่อรอเดินจุด แต่ปรากดว่าเค้าบอกว่าเรียบร้อยแล้ว กลับบ้านรอฟังผล ผมก้องงเรยว่า เอ๊าแร้วเรามะต้องเดินจุดหรอออกมานี้อารมแบบว่าใจหล่นไปตาตุ่ม นึกว่างัยก้อตกแน่ๆ เพาะที่เคยคุยมานั้นมีเปนกรณีน้อยมากที่ไม่ต้องเดินจุดแล้วผ่านจนผมนึกถึงตอนที่โปรพูดเรื่องการถนัดสองมือของผมว่าเปนข้อได้เปรียบ เรยคิดเอาเองว่าคงเปนเหตุผลที่ไม่ต้อเดินจุดมั้ง(อุดส่าฝึกมา เหอๆ E08) แต่ก้อสุดท้ายก้อผ่านมาด้ายครับ ขอโทดที่ยาวไปหน่อยนะครับ แต่ก้ออยากแบ่งปันประสบกานตรงนี้ให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆได้ฟังครับ  E37 สู้ต่อไปนะครับทุกคนเพื่อฝันที่จะเปนจริงครับ E30

Offline GForce

• ATT01/08

1) อย่าโกหก

ผมว่ามันก็ไม่แน่เสมอไปหรอกครับ คงแล้วแต่กรณีมากกว่า ผมเองก็โกหกไปเยอะแยะ  E06

แต่ตอนจบผมไม่ได้ถามว่าผ่านหรือเปล่า ผมถามเค้าว่าคิดว่าผมเหมาะหรือเปล่า  E37

Offline meenoi

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ตอนรอบกัปตัน เคยโดนบอกว่าจุดอ่อนคือ motivation ครับ
ดังนั้นรอบโปร ผมเลยแสดง motivation ให้เค้าเห็นออกมาจากข้างในครับ  O07

jason

• Guest
ได้เวลาเซพเก็บข้อมูลก่อนสอบอีกแล้ว

O29

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
อิอิ มีมาเปลี่ยนชื่อเป็นนามแฝงด้วยนะครับ  O29

โทษทีครับพี่xxx เหอๆๆ เผลอเอาชื่อมาขึ้นจนได้...อิอิ - นักบิน 301-

หวังว่าคงมีประโยชน์กับเพื่อนๆคนที่กำลังเตรียมตัวสอบแบบผมมั่งนะครับ... O28

Offline iwing

• ประชาชน
จะตามไป  ตามแนวทางที่ให้ไว้    ขอบคุนคับ    O07