Author Topic: ร้านอาหารเกาหลี DooRae "Korean Town"  (Read 42688 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Dexa

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เอาละคับวันนี้เดินทาง ไป Korean Town มา
สถานที่อยู่ติดถนนสุขุมวิท ซ.12

ร้านแรกชื่อร้าน อารีรัง   แต่ว่าเคยกินกันแล้วนะคร๊าบบ อร่อยมาก
เครื่องเคียงเยอะ ให้คะแนน ไปเลย 9 เต็มสิบ คราวหน้าต้องมาลองอีก

รองเดินมาดูร้านข้างใน นะครับ มีเยอะมาก เอ... ร้านนี้คนเยอะแหะ

พรุ่งนี้จะอัพภาพเพิ่มเติมนะคร๊าบบ ตอนนี้ขอตัวไปนอนก่อนคับผม
« Last Edit: 29 August 2008, 02:06:50 +07 by Dexa »

มาแล้วคร๊าบบบ   เครื่องเคียงมาพร้อมกับอาหารที่สั่ง
ดูแล้วเหมือนจะเยอะ มีหอยแครง กับ กิมจิ สองถึงสามอย่างต่างกันที่ชนิดของผักที่เอามาทำกิมจิ กับจานผักสดที่จะเอามาห่อกับเนื้อย่างนะครับ
และที่เห็นดูเหมือนเยอะ คือ ถ้วยน้ำจิ้มแบบสองหลุม ที่เอามาวางครบทุกคน ซึ่งจะช่องนึงจะใส่เกลือเท่านั้น
กับชามเล็กใส่หอมซอย ราดน้ำมันงา กับพริกป่น ดูแล้วคล้ายสลัดต้นหอม มาให้ครบทุกคน จะว่าไปแล้วเครื่องเคียงที่เป็นหน้าตาของร้านอาหารเกาหลี
ที่นี้ ผมให้ ติดลบ ไปเลย

เนื้อที่สั่งจะมี ทเว-จี คาล-บี้ (ซี่โครงหมูย่าง)อันนี้จะหมักสีแดง ใส่พริกเกาหลี ดูเหมือนกิมจิหมูเลยคับ
แล้วก็ คอหมูย่างนะคับ เรียกว่า ม๊อก-ไซล แต่ในเมนูจะเขียนว่า so-guem gui
>> so-guem(โซกึม )แปลว่า เกลือ >> gui(กูอิ) แปลว่า ย่าง ดังนั้นมันก็คือคอหมูที่ทาเกลือมานะคับ
เนื้อของที่ร้านก็มีแค่สองแบบ หลักๆนะครับ คือหมัก กับไม่หมัก(ไม่หมักแต่อาจจะมีเกลือทามาบ้าง)
และหมักก็มีแบบเดียว คือใส่พริกกับซอส แต่จะไม่มีหมักแบบหวาน นะครับ

ตามมาด้วยพิซซ่าเกาหลี

บิ บิม บับ เมนูอาหารที่แนะนำ เข้าร้านเกาหลีต้องกิน อร่อยหรือไม่ อยู่ที่ โก-ชู-จัง ละคร๊าบบ

กิมจิ-ชิเก้

โกชูจัง เอาไว้ทาผักกินเล่น เอาหมูย่างมาห่อด้วยผักแล้ว ทา โกชูจังลงไป
หรือใส่ในอาหารต่างๆได้ เพิ่มรสชาติให้อร่อยขึ้นเลยคับ
ทีนี้ก็เอาข้าว วางหมูย่างลงไป แล้วทาด้วย โก-ชู-จัง อืมม อร่อยทีเดียว

« Last Edit: 23 August 2008, 17:12:29 +07 by Dexa »

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ไอ้เม่นเพิ่งไปร้านนี้มาเมื่อสองวันก่อนเองอ่าาาา

หิวๆๆ วันนี้ยังไม่ได้กินอะไรเลยยยยย  :onion_sadd:

ยังไม่จบเรื่องกินเลย ! นะคร๊าบบ พอออกมา ตรงข้ามร้าน จะเป็นร้านขายขนม ที่มาจากเกาหลีนะคับ
ก็เลยเข้าไปซื้อ อันนี้ มา จิงๆแล้ว มีขายทั่วไปแล้วนะครับตอนนี้ ViLLa market มีแน่นอน
เป็นไอศครีม โมจิ

เปิดมาเป็นลูกๆแบบนี้เอง ต้องใช้ไม้จิ้มขึ้นมา กัดคำโตๆ โอ้วว อร่อยมาก
ข้างนอกนุ่มหุ้มด้วยแป้งโมจิ บางๆ ข้างใน จะหอมไอศครีมวนิลาเย็นๆ ชอบจิงๆ

Offline omskygangster

• ATT01/08
ขอบคุณคร้าบบบ แล้วจะลองไปดู  :samwoo30:

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
เอ่อ อย่าไปๆ จริงๆจ๊อบลืมสรุปว่ามันไม่อร่อยน่ะ ให้ไปกินร้านแรกที่ชื่อ อารีรัง ดีกว่า

ตกลงว่าร้านที่ไปกินเนี่ย เนื้อมันไม่ค่อยอร่อย เครื่องเคียงก็เฉยๆ (หรือเค้าทำรสชาติเกาหลีก็ไม่รู้)

แม้เตาย่างจะไม่มีควัน แต่เหม็นควันมากมาย ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามาจากไหน แสบตา หัวเหม็นไปหมด

เอาแต้มไปแค่ 6/10 พอ ที่ให้เนี่ย เพราะบริการดี ถึงแม้จะคุยไม่รู้เรื่อง พนักงานส่วนใหญ่ เป โค พะ ม่า มั้ง
แต่เรื่องอาหารได้แค่งั้นๆ
« Last Edit: 24 August 2008, 18:08:29 +07 by DuraSail »

Offline omskygangster

• ATT01/08
เอ่อ อย่าไปๆ จริงๆจ๊อบลืมสรุปว่ามันไม่อร่อยน่ะ ให้ไปกินร้านแรกที่ชื่อ อารีรัง ดีกว่า

ตกลงว่าร้านที่ไปกินเนี่ย เนื้อมันไม่ค่อยอร่อย เครื่องเคียงก็เฉยๆ (หรือเค้าทำรสชาติเกาหลีก็ไม่รู้)

แม้เตาย่างจะไม่มีควัน แต่เหม็นควันมากมาย ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามาจากไหน แสบตา หัวเหม็นไปหมด

เอาแต้มไปแค่ 6/10 พอ ที่ให้เนี่ย เพราะบริการดี ถึงแม้จะคุยไม่รู้เรื่อง พนักงานส่วนใหญ่ เป โค พะ ม่า มั้ง
แต่เรื่องอาหารได้แค่งั้นๆ
ซะงั้นอ้ะ มีวางยา  :samwoo11:
แต่ดูรูปสุดท้ายอ้ะน่ากิน  :samwoo25:

วันหลังมีโอกาศ ไปกินร้าน อารีรัง แถวย่านเกาหลีทาวน์ จะถ่ายรูปมาให้ดูเยอะๆ
อร่อยของเยอะ แนะนำไว้ก่อน  หรือไม่ก็ต้องไป คองจู นะคับ ที่ MBK 

:samwoo04: