Author Topic: สอบ ATP รอบสุดท้ายเจออะไรกันบ้างครับ  (Read 11249 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ
ทุกคนยังโอเคไหมครับ มาแชร์กันดีกว่าว่าเจออะไรตอนสอบรอบสุดท้ายไปบ้างครับ เป็นข้อมูลให้ผู้สอบในปี 2017  O18

Offline kanawut

เชิญเจ้าของกระทู้แชร์ก่อนเลยครับ

ก็สอบวันเสาร์ที่ผ่านมา เจอโปร 2 ท่านชื่อ Matthias และ Michael
รอบแรก
1. เจอโปรเฟสเซอร์ Matthias ครับ ก็แนะนำตัวแล้วก็เริ่มเล่นเกมส์เลย ผมเริ่ม 1.1 เล่นเกมส์ วงกลม แล้วนำไปครอบสีตามคำสั่ง ที่อยู่ขวาด้านบนจอมอนิเตอร์ครับ มีให้ลองเล่น 3 นาทีก่อน และก็เล่นจริง 6 นาที
เล่น 3 นาที ทำได้ 6 ชน 4
เล่น 6 นามี ทำได้ 11 ชน 1 ระหว่างการเล่นโปร Matthias ก็ให้สะกดBackward บอกจำนวน ตัวเลข 6 จำนวน 3 ครั้ง แล้วให้ backward แล้วก็ระหว่างเล่นก็มีการถาม อายุ งานที่ทำ คืออะไร
1.2 Multi tasking
เล่นไปและเฉลี่ยๆ ทำหมดทุกพาท ตรงคำถามที่ตอบไม่ได้ ผมจะตอบว่า I do not know. สรุป เช่นเกมส์เสร็จ ให้รอสัมภาษณ์กับโปร คนที่ 2 Michael

2. รอบ สัมภาษณ์
ได้สัมภาษณ์กับ Michael ครับก็แนะนำตัว แล้วก็สัมภาษณ์เรื่องส่วนตัวนิดหน่อย งานแรกที่ทำ และก็งานปัจจุบัน ว่ามีการพัฒนาเรื่องไหนอะไรบ้าง งานเกี่ยวข้องกับอะไร มีการทำงานเป็นกลุ่มไหม มีความไม่เข้าใจในทีมหรือไม่ แก้ไขปัญหาอย่างไร คุนได้แก้ปัญหารับมือกับสิ่งไม่คาดคิดอย่างไร จบการสนทนา โปรบอกให้ไปรักษาข้อเท้าพลิกให้หาย

ปล. ไม่ได้ recheck เกมส์ครับผม มีใครไม่โดนบ้างอ่า

Offline pnpp

• ทหารเลว
  • *
ก็สอบวันเสาร์ที่ผ่านมา เจอโปร 2 ท่านชื่อ Matthias และ Michael
รอบแรก
1. เจอโปรเฟสเซอร์ Matthias ครับ ก็แนะนำตัวแล้วก็เริ่มเล่นเกมส์เลย ผมเริ่ม 1.1 เล่นเกมส์ วงกลม แล้วนำไปครอบสีตามคำสั่ง ที่อยู่ขวาด้านบนจอมอนิเตอร์ครับ มีให้ลองเล่น 3 นาทีก่อน และก็เล่นจริง 6 นาที
เล่น 3 นาที ทำได้ 6 ชน 4
เล่น 6 นามี ทำได้ 11 ชน 1 ระหว่างการเล่นโปร Matthias ก็ให้สะกดBackward บอกจำนวน ตัวเลข 6 จำนวน 3 ครั้ง แล้วให้ backward แล้วก็ระหว่างเล่นก็มีการถาม อายุ งานที่ทำ คืออะไร
1.2 Multi tasking
เล่นไปและเฉลี่ยๆ ทำหมดทุกพาท ตรงคำถามที่ตอบไม่ได้ ผมจะตอบว่า I do not know. สรุป เช่นเกมส์เสร็จ ให้รอสัมภาษณ์กับโปร คนที่ 2 Michael

2. รอบ สัมภาษณ์
ได้สัมภาษณ์กับ Michael ครับก็แนะนำตัว แล้วก็สัมภาษณ์เรื่องส่วนตัวนิดหน่อย งานแรกที่ทำ และก็งานปัจจุบัน ว่ามีการพัฒนาเรื่องไหนอะไรบ้าง งานเกี่ยวข้องกับอะไร มีการทำงานเป็นกลุ่มไหม มีความไม่เข้าใจในทีมหรือไม่ แก้ไขปัญหาอย่างไร คุนได้แก้ปัญหารับมือกับสิ่งไม่คาดคิดอย่างไร จบการสนทนา โปรบอกให้ไปรักษาข้อเท้าพลิกให้หาย

ปล. ไม่ได้ recheck เกมส์ครับผม มีใครไม่โดนบ้างอ่า

ผ่านไหมครับ

ไม่ผ่านอ่ะคร้าบบ ทำเต็มที่แล้ว เฮ้ออออออออ  - นักบิน 309-

Offline Coupe_z14

• ประชาชน
ไม่มีใครมาแชร์เลย  O01
ขออนุญาตแชร์ให้น้องๆรุ่นถัดไปนะครับ

Game

ผมเจอ Prof. Matthias นะครับ แนะนำตัวนิดหน่อย แล้วก็ให้เล่นเกมส์ Multitask และ Joystick
คิดว่าทุกคนที่ผ่านมาถึงรอบนี้คงพอจะมีโปรแกรมฝึกกันอยู่แล้วนะครับ

Multitask ผมทำได้กลางๆ ไม่เสร็จสักอย่าง สลับงานไปเรื่อยๆ ถ้าไม่ลืมทำพาทใดพาทหนึ่งคิดว่าเกมส์นี้น่าจะทำได้พอๆกันทุกคน

Joystick เกมส์นี้บางคนเจอเม็ดที่จะวิ่งมาชนเรา 3 เม็ด หรือ 4 เม็ดนะครับ ผมเจอแบบ 4 เม็ด
ตอนซ้อม : ควมคุมพอได้ ค่อยๆเรียนรู้มันไป
เล่นจริง : แรกๆก็ยังโอเค แต่หลังๆเวลาใกล้หมดแต่อยากยิงเพิ่มขึ้นเลย แบ่งสมาธิไม่ดีนัก เลยทวนเลขผิดไป 2 รอบ (เลขชุดเดิมด้วย) E08

เล่นเสร็จโปรฯก็ถามความรู้สึกต่อเกมส์

Interview

ผมเจอ Prof. Lars นะครับ คุยแบบเป็นกันเอง เหมือนสัมภาษณ์ที่เคยมีหลายๆคนมาแชร์ในนี้แล้วในกระทู้เก่าๆ และก็มีโดนเดินจุดแบบยาก ซ้าย 3 เหลี่ยม ขวา 4 เหลี่ยม บนกระดาษ A3 แนวตั้ง ตอบได้เป็นส่วนใหญ่ ที่ตอบไม่ได้เลยก็มี โปรก็เคาะไปประมาณ 5 นาที ผมก็คิดไม่ออก ก็บอกไปว่าทำไม่ได้ เค้าก็ให้จบเลย

จากที่ผมสังเกตเองนะครับ ผิดถูกไม่รู้ ลองคิดกันดู

1. การเขียนรายละเอียดตัวเองให้ดีๆในรอบ Pro 1 มีผลมาก เห็นหลายๆคนสักแต่ว่าเขียนให้มันจบๆไป แล้วรีบออกจากห้องสอบไปคุยกับเพื่อน  - นักบิน 309-  ผมแนะนำให้เขียนอย่างตั้งใจ ให้คิดว่ามันคือการสัมภาษณ์ไปเลยรอบนึง
เรื่องจุดอ่อนของตัวเองควรเขียนตามความจริงนะครับ

2. คิดว่าผลของเกมส์ทั้ง Joystick และ เดินจุด มีผลต่อการคัดเลือกไม่เท่าบุคลิคตอนเล่นครับ ทำตัวให้มีดู Focus ไม่ยอมแพ้  

ผล : ผ่าน

ปล. ใครว่างก็มาช่วยแชร์ให้น้องๆกันนะครับ
« Last Edit: 09 September 2016, 12:43:39 +07 by Coupe_z14 »

Offline EarthDyZ

• ประชาชน
มาแชร์ประสบการณ์การสอบ SP รอบสุดท้ายที่ผ่านมาครับ
วันนั้นผมได้สัมภาษณ์กับโปร 2 ท่านครับ Pro.Thomas กับ Pro.Matthias ครับ

ห้องแรกเจอกับ Pro.Thomas เข้าห้องเขาจะทักทายและสัมภาษณ์เราเล็กน้อยครับ ทำไมถึงอยากเป็นนักบิน โปรจะพูดช้าๆและก็ชัดเจนมากครับ จากนั้นก็จะเล่นเริ่มเกมครับ

1.Multitasking
  โปรจะอธิบายวิธีเล่นเกมให้เราคร่าวๆครับ แล้วเขาจะให้เราอ่าน instruction ต่อเองครับ ถ้าหากมีข้อสงสัยอะไรสามารถถามโปรได้ทันทีครับ เมื่อทำความเข้าใจได้แล้วก็ให้เรียกโปรครับ จะได้เริ่มเล่นเกม โดยจะมีงานประมาณ 5 งานให้เราทำไปพร้อมๆกันครับ บางงานจะเป็นให้ตอบคำถามครับ ถ้าตอบไม่ได้ก็บอก I don't know หรือพูดทวนคำถามไปครับ ผมทำเฉลี่ยทุกงานอย่างเท่าๆกันครับ

2.Joystick
   เกมนี้เราจะเป็นคนควบคุมตัวเดินรูป 5 เหลี่ยมครับ ให้เราบังคับตัว 5 เหลี่ยมไปคลุมวงกลมแล้วกดยิงครับ(วงกลมมี 3 สี แดง เขียว ดำ) โดยบนมุมขวาจะมีบอกครับว่าให้เราเอาตัวเดินไปครอบวงกลมสีอะไร วงกลมสีแดง กับเขียวจะอยู่นิ่งๆครับ ส่วนวงกลมดำจะเคลื่อนที่ไปเรื่อยๆเราต้องคอยหลบครับ อย่าชน หากชนจะมีเสียงดังเกิดขึ้นมาครับก็อย่าตกใจไปถ้าชน ตอนเล่นจะแบ่งเป็น 2 รอบครับ รอบซ้อมกับรอบจริง
    รอบซ้อม : ให้เล่น 3 นาทีครับ ผมยิงไป 6 ชนไป 2 โปรเขาก็แนะนำวิธีบังคับครับ แค่แตะๆก็ได้นะมัน sensitive มาก
    รอบจริง : ให้เล่น 5 นาที ผมยิงไป 18 ชนไป 3 ครับ โดยในรอบนี้ตอน 2 นาทีสุดท้าย โปรจะถามคำถามด้วยครับ คำถามพวก อธิบายเกี่ยวกับงานที่ทำ ให้ตัวเลขมา 5 ตัวให้พูดตาม จากนั้นให้พูดกลับหลังด้วย แล้วก็คำถามคิดเลขครับ(ยากสุดผมเจอ 1056 x 3) ซึ่งในรอบนี้ผมค้างไปบ้างตอนโดนถามเรื่องงานเนื่องจากผมคิดศัพท์ที่จะอธิบายไม่ออก แต่ผมก็พยายามที่จะโฟกัสที่การเล่นเกมเป็นหลักครับ

หลังจากเล่นจบโปรก็บอกคุณทำได้ดีนะ จากนั้นก็ให้ไปรอที่ห้องรอเรียกสัมภาษณ์ต่อไปครับ

ห้องสองเจอกับ Pro.Matthias ครับ
  แว่บแรกที่ผมเข้าไปคือโปรท่านนี้ขรึมและดูท่าทางกดดันมากครับ ทำให้ผมเขวเล็กน้อยครับแต่ก็ข่มใจสู้ไปครับ
  เข้าไปโปรให้เดินจุดก่อนเลยครับ กระดาษเดินจุดเป็นแบบ สามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม วงกลม ครับ เริ่มมาให้เดินซ้ายขวาไม่เหมือนกันครับ เดินจบรองนึงก็ให้เปลี่ยนสัญลักษณ์ จากนั้นก็เริ่มถามครับ 2 คำถามแรกผมโดนให้จำและอ่านเลข 5 ตัวถอยหลังครับ ผมใช้เวลาคิดนานมากและบางครั้งก็ต้องขอโปรทวนเลขด้วยครับ(แค่ สแกนหาสัญลักษณ์ก็เต็มที่แล้วครับสำหรับผม) จบ 2 คำถามแรกก็ให้สะกด ซัปโปโร ถอยหลังครับ ใช้เวลาไปร่วมๆ 5 นาทีครับ ตอบได้แค่ 3 คำถาม(มันยากจริงๆ) แต่ผมก็ให้ความสำคัญกับเดินจุดที่สุดครับ จากนั้นก็ไปนั่งสัมภาษณ์กับโปร
  คำถามส่วนมากจะมาจากใบที่เราเขียนตอนสอบรอบ Group test ครับ(สอบข้อเขียนกับโปรรอบแรก) ซึ่งผมแนะนำว่าควรตอบสิ่งที่เป็นตัวเราไปครับ ไม่ควรโกหกครับเพราะมีผลอย่างมากในรอบนี้  คำถามก็เป็นพวก ทำไมถึงอยากเป็นนักบิน(ผมตอบไปคล้ายกับที่ตอบกับโปรโทมัสไปครับแต่ลงรายละเอียดลึกกว่ามาก) เล่าเรื่องครอบครัว พ่อแม่หย่ากันคุณรู้สึกอย่างไร น้องคุณรู้สึกอย่างไร เคยไปต่างประเทศแล้วได้อะไรกลับมาบ้าง(ข้อคิดต่างๆ) ตอนนั้นคุณประสบอุบัติเหตุคุณเป็นอย่างไรบ้าง(ตอบในแง่ว่าเราได้ประสบการณ์อะไรจากเหตุการณ์นั้น) ถามเรื่องน้ำท่วมเมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว ถามเรื่องสอบกรุ้ปเทสเป็นอย่างไร และตอนท้ายก็ลากันโปรบอก Great to know you, good luck. ผมก็ขอบคุณจับมือแล้ว ไหว้ไป 1 ครั้งครับ

ผล: ผ่านครับ

« Last Edit: 10 September 2016, 08:42:55 +07 by EarthDyZ »

Offline lorjangwei

• ประชาชน
ได้ยินมาว่าคนที่ผ่านรอบนี้ไปแล้วต่อให้ตกรอบหน้า(รอบเวชศาสตร์)ก็ไม่เป็นไร เค้าจะยกยอดให้ไปสอบเฉพาะ

รอบเวชศาสตร์ปีหน้า ถ้าผ่านก็เข้าเรียนได้เลยอันนี้จริงรึป่าวครับ?