Author Topic: ขอสอบถามเกี่ยวกับการสมัครนักบินหน่อยครับ  (Read 4583 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wuttyza

• ประชาชน
คือเมื่อเมษาที่ผ่านมา ผมไปเกณฑ์ทหาร คนรอจับใบดำแดง300กว่าคน รับแค่48คน แล้วผมเลยถามหมอที่ตรวจสุขภาพเล่นๆว่า นิ้วงอนิดเดียวแบบนี้ต้องเป็นไหม (มันเอียงซ้ายนิดเดียวจริงๆ ยังไม่มีใครเคยรู้เลยแม้แต่พ่อแม่ เพราะมันดูไม่ออก) หมอก้อถามผมว่า อยากเป็นทหารมั้ย ถ้าไม่อยากเป็นเดี๋ยวหมอช่วย แต่ก้อเกือบไม่ผ่านเหมือนกัน ทหารเขาก้อจะไม่ให้ผ่านเพราะดูปกติ ตอนนั้นผมก้อไม่ได้คิดอะไร แต่ตอนนี้เริ่มเครียด เพราะกลัวว่าจะสมัครนักบินไม่ได้ ในใบเกณฑ์ทหาร เขากรอกข้อมูลในใบนั้นว่า
เป็นจำพวกที่ ๒ ได้แก่คนซึ่งมีร่างกายที่เห็นได้ชัดว่าไม่สมบูรณ์ดีเหมือนคนจำพวกนิ้วก้อยผิดรูป
(๙) อวัยวะเคลื่อนไหวผิดปกติอย่างหนึ่งอย่างใดดังต่อไปนี้แม้เพียงข้างเดียว

ทั้งๆที่ไม่ได้เป็นอะไรหนักจนผิดปกติ มันแค่งอนิดเดียวเท่านั้น แต่ผมไม่ได้ยัดเงินหรือใช้เส้นอะไรนะคับ หมอเขาช่วยเพราะเห็นคนเยอะมั้ง ผมเลยอยากทราบว่า ตอนสมัคร จะผ่านไหม เพราะถ้าในใบนั้นไม่ได้ระบุแบบนี้ผมก้อไม่กลัว เพราะถ้าผมไม่บอกก้อไม่มีใครรู้  E21 E21

Offline Chungking

• TAA-CoPilot
  • ประชาชน
ชัวร์สุดโทรถามเวชศาสตร์เลยครับ