Author Topic: เตรียมตัวสอบ class I ที่ รพ กรุงเทพ ยังไงบ้างครับ ขอคำแนะนำครับ  (Read 10194 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
ก่อนวันตรวจอย่าทานของหวานเยอะครับ รพ.กรุงเทพเกณฑ์น้ำตาลในเลือดสูงสุดจะต่ำกว่ารพ.อื่น รพ.กรุงเทพห้ามเกิน 99

Offline tae2dong

• ประชาชน
สอบ Class 1 รพ. กรุงเทพ แบ่งเป็น 2 part ครับ
1. ตรวจจิตวิทยากับหมอ ประมาณ 30 นาที
2. ทดสอบทักษะและข้อเขียน แต่ก่อนทดสอบก็จะมีสัมภาษณ์คล้ายข้อ 1 เช่นกันคำถามคล้ายๆ กันแต่ความกดดันน้อยกว่า ส่วนหัวข้อทดสอบประมาณนี้ครับ memory คิดเลขในใจ ต่อลูกเต๋า aptitude test และสุดท้ายวัด personality 5xx ข้อภาษาไทย (จิงๆ มีให้เลือกทำภาษาอังกฤษ จำนวนข้อน่าจะน้อยกว่า)

คำแนะนำ
ทดสอบทักษะ ก็ตามแนวอะครับ หาได้จากเว็บนี้แหละครับ ว่าสอบอะไรกันบ้าง ฝึกไปก็ดี ไม่ต้องฝึกก็น่าจะทำได้พอสมควรเพราะไม่ได้ยากมาก แต่มี logical thinking และทักษะการคำนวณดีอยู่แล้ว
ส่ิงสำคัญคือ ตรวจจิตวิทยา เป็นตัวของตัวเองถูกต้องที่สุด เพราะฉนั้นควรจะตอบตัวให้ได้ก่อนว่า ทำไมอยากเรียนนักบิน งานที่ทำไม่ได้หรอ ใช้ค่าเรียนสูงนะ แล้วถ้าเรียนแล้วสอบเป็นนักบินไม่ได้ละ แต่หาข้อมูลเผื่อไว้ด้วยนะครับ นักบินต้องมี personlity อย่างไร
ถ้ามีความเป็นเหตุเป็นผลและเป็นไปได้จริง ก็น่าจะผ่านอยู่แล้วครับ ต้องเข้าใจตัวเองให้มากที่สุด เพราะจะโดนคำถามจี้ลึกๆ ตลอด
ขอให้โชคดีในการสอบครับ

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
สอบ Class 1 รพ. กรุงเทพ แบ่งเป็น 2 part ครับ
1. ตรวจจิตวิทยากับหมอ ประมาณ 30 นาที
2. ทดสอบทักษะและข้อเขียน แต่ก่อนทดสอบก็จะมีสัมภาษณ์คล้ายข้อ 1 เช่นกันคำถามคล้ายๆ กันแต่ความกดดันน้อยกว่า ส่วนหัวข้อทดสอบประมาณนี้ครับ memory คิดเลขในใจ ต่อลูกเต๋า aptitude test และสุดท้ายวัด personality 5xx ข้อภาษาไทย (จิงๆ มีให้เลือกทำภาษาอังกฤษ จำนวนข้อน่าจะน้อยกว่า)

คำแนะนำ
ทดสอบทักษะ ก็ตามแนวอะครับ หาได้จากเว็บนี้แหละครับ ว่าสอบอะไรกันบ้าง ฝึกไปก็ดี ไม่ต้องฝึกก็น่าจะทำได้พอสมควรเพราะไม่ได้ยากมาก แต่มี logical thinking และทักษะการคำนวณดีอยู่แล้ว
ส่ิงสำคัญคือ ตรวจจิตวิทยา เป็นตัวของตัวเองถูกต้องที่สุด เพราะฉนั้นควรจะตอบตัวให้ได้ก่อนว่า ทำไมอยากเรียนนักบิน งานที่ทำไม่ได้หรอ ใช้ค่าเรียนสูงนะ แล้วถ้าเรียนแล้วสอบเป็นนักบินไม่ได้ละ แต่หาข้อมูลเผื่อไว้ด้วยนะครับ นักบินต้องมี personlity อย่างไร
ถ้ามีความเป็นเหตุเป็นผลและเป็นไปได้จริง ก็น่าจะผ่านอยู่แล้วครับ ต้องเข้าใจตัวเองให้มากที่สุด เพราะจะโดนคำถามจี้ลึกๆ ตลอด
ขอให้โชคดีในการสอบครับ

ของปีนี้ที่ตรวจผ่าน PG มีเปลี่ยนแปลงครับ จะแบ่งตรวจเป็น 4 วัน
1. Aptitude Test & Personality Test - คล้ายๆข้อสอบวัด IQ กับแบบประเมินบุคลิกครับ ส่วนหลังรวมกันแล้วมีประมาณ 600-700 ข้อ (ทำไม่ทันตามเวลาราวๆครึ่งห้องส่วนใหญ่เพราะมันเยอะเกิน ฝนกันมือหงิกจนต้องพัก กับบางข้ออ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจเพราะข้อสอบแปลมา)
2. ตรวจร่างกาย - ตรวจตา หู คลื่นหัวใจ ปอด ค่าเลือด สัดส่วนร่างกาย ริดสีดวง ใครมีค่าไหนผิดปกติอาจโดนนัดตรวจเพิ่มวันอื่น
3. Group Interview - ทำงานกลุ่ม ถกปัญหาช่วยกันแก้ไข พรีเซ้นท์ ผลัดกันตอบคำถาม แล้วก็มีเช็ค multi-tasking เดินตามจุดบนพื้น คิดเลข บอกสีที่อยู่บนหน้าจอ กับฝึกการสังเกตแล้วก็ memory อีกเล็กน้อยครับ
4. พบจิตแพทย์ - พูดคุยเรื่องทั่วไปประมาณ 30 นาที ส่วนใหญ่เกี่ยวกับตัวเรา
« Last Edit: 03 February 2016, 12:28:26 +07 by PhXIX »

Offline Tavich

• ประชาชน
เปลี่ยนไปเยอะเลยนะครับนี่ จากที่อ่าน
ต่อเต๋า ทวนเลขไม่มีแล้วหรอครับแบบนี้

มันจะใช้หลักเกณเดียวกันหรือเปล่าครับ PG กะ ทุนส่วนตัว เพราะเท่าที่อ่านดูนี่เปลี่ยนแบบคนละเรื่องเลยนะครับเนี่ย