Author Topic: ไงๆๆๆๆๆๆ ทำไปกี่ข้อกันบ้างคร้าบ  (Read 59546 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
 ไอ้ตอนฝนเราก็มั่นใจ แต่พอออกมาแล้วดูเกิ้ล โหะกูผิดเยอะนะเนี่ย สงสัยได้สอบใหม่ปีหน้าแน่เลยครับ E39
ความรู้ทั่วไป +คณิต ผมได้ 44/80
part a mental mathematics 17/25
part b 12/20
part c 10/20
part d 9/20
part e 25/25 อันนี้มั่นใจ อิอิ

อิ้งผมกดไป70ข้อ ชัวๆ 50 ข้อ ที่เหลือ 50:50 ก็ใชเซ้นเอา 55555
หวังว่าทุกคนคงไม่เครียดนะครับ

เจอกันรอบหน้าถ้าเป็นไปได้

Offline listenhere

• ประชาชน
ความรู้ทั้่ั่วไป 49/90
aptitude A 20/25
B 13/20
C  8/20
D  9/30
E  25/25

ถ้าผมเอาความรู้ทั่วไปมาเฉลยกันบริษัทจะฟ้องผมมั้ยครับ 555
เผื่อเป็นวิทยาทานให้คนสอบปีหน้า ซึ่งอาจจะรวมถึงผม 555

Offline PetCH

• ทหารเลว
  • *
เจอข้อนี้เข้าไป เงิบกันเป็นแถบๆ

ในการพิมพ์เอกสารสมัคร SP 2014 ต้องตั้งขอบกระดาษเท่าไหร่

O12 O33 O33

Offline red_engine

• ประชาชน
ปีนี้รู้สึกคณิต ฟิ ยากกว่าปีที่เเล้วพอสมควรเลย

นี่ขนาดข้ามไปเยอะเเล้ว

ยังเหลืออีกเยอะที่ทำไม่ทัน  - นักบิน 309- - นักบิน 309-

ผมได้เเค่ 38 ข้อเอง

เเต่ค่อนข้างมั่นใจว่าถูก

Offline zello9889

• ทหารเลว
  • *
ปี 2012 ผมทำ 36/100 อังกฤษ 60/100 แอพจำไม่ได้ ตอนนี้โดนแบนอยู่ สบายใจได้ครับ  E47

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
ผมพลาดพวกนี้แหละครับ
ใครรู้บอกที
-หน้ากระดาษตอนสมัคร
-ปริมานแอลกอฮอห้ามเกินกี่มิลลิกรัม

ที่พลาดที่สุดเลยก็คือ ไม่รู้ว่าตอนนี้ กบท บินมาเก๊าด้วย
กับบินไปฮ่องกงมีกี่ที (ผมเข้าใจว่าฮ่องกงเป็นประเทศ และมีมาเก๊าเป็นจังหวัดหนึ่ง)

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
นึกว่าapt part scan conditionจะมีผมได้น้อยคนเดียวซะอีก 8/30 ผมมีเพื่อนร่วมชะตาแล้ว O30 ปีนี้ข้อสอบพลิกโผเยอะครับ ที่เก็งๆมาไม่มีซักข้อ เบอร์โทรbi ก็ไม่ออก a380 b787 ข่าวบอลโลกก็ไม่ออก E21

Gen Know 46/90 ชัวร์เกือบทุกข้อ(ส่วนใหญ่ตอบได้แต่ความรู้ทั่วไป)
Apt part a 16/25
      part b 17/20
      part c 13/20
      part d   8/30 (ถ้าจำไม่ผิด พาสนี้น่าจะเปนscan condition หรือเปล่า ผมจำไม่ได้)
      part e 21/25 (ชัวร์ทุกข้อ แต่กว่าจะเริ่มให้ทำ ถ้ากัปตันพูดนานไปอีกหน่อย ผมอาจจะลืมรูปแล้วก็ได้)
Eng 75/80 ไม่ได้ทำข้อที่เป็นpassage ยาวๆที่มีคำว่า Dad

Offline pnpp

• ทหารเลว
  • *
ผมทำ basic knowledge test ได้แค่ 20 กว่าข้อเอง
มีใครทำไม่ค่อยได้เหมือนกันบ้าง

Offline Wolf

ผมพลาดพวกนี้แหละครับ
ใครรู้บอกที
-หน้ากระดาษตอนสมัคร
-ปริมานแอลกอฮอห้ามเกินกี่มิลลิกรัม

ที่พลาดที่สุดเลยก็คือ ไม่รู้ว่าตอนนี้ กบท บินมาเก๊าด้วย
กับบินไปฮ่องกงมีกี่ที (ผมเข้าใจว่าฮ่องกงเป็นประเทศ และมีมาเก๊าเป็นจังหวัดหนึ่ง)

2 ข้อนี้ผมอาศัยว่าคุ้น ๆ แล้วเดาไปแบบ 50-50

หน้ากระดาษคุ้น ๆ ว่าเว็บบอกให้จัดเป็นนิ้ว แต่เครื่องผมเป็นเซน เลยไปแปลงหน่วยมา คุ้น ๆ ว่ามีเลข 6
ในโจทย์มี 0.6cm กับ 0.06cm ผมว่า 0.06 มันน้อยไปเลยกา 0.6
  แอลกอฮอล์นี่ผมก็คุ้น ๆ ว่ามีเลข 5 แต่จำไม่ได้ว่า 5 หรือ 0.5 หรือ 0.05 โชคดีว่าโจทย์มีเลข 5 ข้อเดียวเลยสบายไป อิอิ

เรื่องรูทบินกับไทยสมายล์นี่ทำผมหงุดหงิดมากเลยครับ ในสมุดที่แจกวันรายงานตัวเขียนว่า มาเก๊า operated by Thai Smile เลยไม่คิดว่าจะบินทับกัน สรุปว่าบินไปมาเก๊าทั้งคู่หรอครับ  งั้นก็ไม่น่าจะพิมพ์แบบนั้นมาในสมุดนะ  O37

ข้อสอบaptที่เป็นรูปภาพนี่เอาออกมาจากหนังสือiq and apttitude testของphilip carterทั้งดุ้นเลยครับ 20ข้อ เหมือนกันเด๊ะๆ!! เจ็บใจตรงที่ผมมีหนังสือเล่มนี้แต่ไม่เคยได้เอามาฝึกทำ E21

Offline Agnes

• ประชาชน
General ทำไป 43/90 แต่ผิดไปละ 1 ข้อชัวร์ๆ  E21

Offline listenhere

• ประชาชน
ชื่อเรือเกาหล-Sewol
เรือออกเดินืทางที่ไหน-อินชอน
MH370เดินทางไปไหน-ปักกิ่ง
แผนที่ยุโรป,แผนที่เอเชีย
Chairman-พล อ.อ.ประจิน จั่นตอง
Senate Of Bangkok-??
รูปเครื่องบิน ถามส่วนต่างๆ - wing,flap,rudder,fuselarge
ถามว่าอันไหนไม่ใช่เส้นทางการบินไทย
ตัวย่อThai smile-TL
บริการล่าสุดการบินไทย-Wireless
ผู้เขียนหนังสือมานีมานะ-รัชนี ศรีไพรวรรณ
ผู้แสดงเป็นAmazing Spiderman-Andrew Garfield
ภาพยนต์ภาพยิอดเยี่ยม Academy award - Gravity
สามารถสูบบุหรี่ได้ตอนไหน-ทุกเที่ยวบินห้ามสูบบุหรี่
การตั้งหน้ากระดาษตอนพิมพ์ใบสมัคร marginเท่าไหร
หากขับรถแอลกอฮอล์ได้ไม่เกินเท่าไหร่-50 mg%
« Last Edit: 14 May 2014, 21:31:58 +07 by listenhere »

Offline Wolf

ชื่อเรือเกาหล-Sewol
เรือออกเดินืทางที่ไหน-อินชอน
MH370เดินทางไปไหน-ปักกิ่ง
แผนที่ยุโรป,แผนที่เอเชีย
Chairman-พล อ.อ.ประจิน จั่นตอง
Senate Of Bangkok-??
รูปเครื่องบิน ถามส่วนต่างๆ - wing,flap,rudder,fuselarge
ถามว่าอันไหนไม่ใช่เส้นทางการบินไทย
ตัวย่อThai smile-TL
บริการล่าสุดการบินไทย-Wireless
ผู้เขียนหนังสือมานีมานะ-รัชนี ศรีไพรวรรณ
ผู้แสดงเป็นAmazing Spiderman-Andrew Garfield
สามารถสูบบุหรี่ได้ตอนไหน-ทุกเที่ยวบินห้ามสูบบุหรี่
การตั้งหน้ากระดาษตอนพิมพ์ใบสมัคร marginเท่าไหร
หากขับรถแอลกอฮอล์ได้ไม่เกินเท่าไหร่-50 mg%

สว.กรุงเทพ คุณหญิงจารุวรรณครับ
แล้ว Thai smile ไม่ใช่ WE หรอครับ http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B9%8C

Offline thecstudent

• ประชาชน
เห้อ ไอ้คิดว่ามั่นใจว่าตอบถูกพอดูอีกทีกลับผิด อันที่คิดว่าถูกผมกลับไม่ตอบเพราะไม่มั่นใจ กรรม!จับไม่ถูกเลยทีนี้ ทำGeneral ได้ 20 กว่าข้อเองคับ สงสัยคงได้สอบอีกปีหน้า 55  O12 ส่วน Apt แต่ละ part ทำได้ครับ50%จากข้อทั้งหมดไม่อยากบอกแต่ละpart เลยคับเขินบางพาร์ทได้น้อยฝุดๆ 555 eng 42/80 มั่นใจ90% ไม่เครียดคับ เพราะไม่ค่อยได้มั่ว  ผลออกมายังไงผมยอมรับ อิอิ  - นักบิน 303-

Offline supertop

• ประชาชน
 พล อ อ ประจิน เป็นคณะกรรมการบริหารไม่ใช่หรอครับ ไม่น่าใช่ chairman นะครับ

ตัวย่อไทยสไมล์ เปลี่ยนมาใช้ WE แล้วนะครับ E07

พล อ อ ประจิน เป็นคณะกรรมการบริหารไม่ใช่หรอครับ ไม่น่าใช่ chairman นะครับ
พล อ อ ประจิน จั่นตอง เป็นchairmanครับ แทนนาย อำพน กิตติอำพน

Offline ิbenzorub

• ประชาชน
ท่านประจิน ตำแหน่ง Chairman of the Thai Airways executive board ครับ
http://en.khaosod.co.th/detail.php?newsid=1395912066

ส่วน DD จะใช้คำว่า President ซึ่งตอนนี้ ตำแหน่งก็ยังว่างอยู่

Offline cyberlism7

• ประชาชน
Basic Knowledge 42/90 O11
- scan ทำแต่ความรู้ทั่วไปกับเลขง่ายๆก่อนเลย อ่านครบ 90 ข้อครั้งแรกฝนไปเกือบ 20 ข้อเองครับ
แต่ก็มาเค้นเลขทีละข้อ เท่าที่แชร์ๆกับเพื่อนตอนนี้ผิดไป 6 แล้วครับ (หวังว่าคงไม่เกิน 10)

Aptitude
Part A คิดเลขในใจ
25/25 (กัปตันบอกว่าคิดในใจเร็วกว่า แต่หลังๆมาทดเลขกันมันส์)

Part B Odd one out, Missing, Picture series
17/20 (อาณิสงค์จาก pdf Aptitude ออกค่อนข้างตรง)

Part C Spatial?
13/20 อันนี้เริ่มงง มองคำตอบยากขึ้น

Part D Condition O19
9/30 (ตาลายเลย หาเงื่อนไขจำพวก AABB, BBB , ALE, ABC แล้วนับว่าได้กี่เงื่อนไขตั้งแต่ 0 - 4+)

Part E Memory
25/25 (ตารางภาพ 5x5 ทำไปได้ซักครึ่งก็เริ่มตัด choice และนึกภาพรวมลางๆได้)

English 80/80
ส่วนตัวคิดว่าระดับประมาณ TOEIC ไม่ยากจนเกินไปถ้าทำแบบฝึกหัดมาก่อนนะครับ

ขอให้โชคดีทุกคนครับ

Offline ta86

• นักรบ
  • **
ขอเสริมด้วยนะครับสำหรับในส่วนของความรู้ทั่วไป

which THAI destination is seasonal? (Choice: Athens, Trang, Narita, Varanasi) - ตอบ Varanasi
How many destinations are there in Hong Kong? เป็นคำถามที่แปลกมากๆอ่านก็งงเหมือนกัน น่าจะมีแค่ 1ครับ Thai Smile เท่านั้นที่บินไป Macau ครับ
thai smile บินไปที่ไหน ผมตัดเหลือสองตัวเลือกระหว่าง Ahmedabad กับ Maldives ผมตอบ Ahmedabad แต่ตอนนี้เส้นทางนี้ระงับไปแล้ว
Passenger list หาได้จากอะไร ผมจำchoice ไม่ได้แต่ผมตอบ passenger booking list ไม่แน่ใจครับ
ภาพยนตร์เรื่องไหนได้รับรางวัล Oscar ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมปีนี้ - 12 Years A Slave
สำหรับแผนที่เอเชียกับยุโรปจะมีการใส่ตัวเลขไปแทนประเทศต่างๆ แล้วให้บอกว่าตัวเลขชุดไหนถูกต้องใน choice มีสองคำถามต่อทวีป รวมเป็น 4 คำถามครับ

Offline Airy

• ประชาชน
 App part A มีข้อนึงคิดได้แต่ไม่มีชอยส์อะครับ

28/7+15*5 ผมไม่แน่ใจว่ารีบจนอ่านโจทย์ผิดไปป่าวอะครับ

Fly both THAI & Thai Smile   New Delhi

เบอร์7 ที่กัปตันให้แก้ลูกศร   บรูไน

E21

• ประชาชน
อ้างอิงจากด้านบนครับ

Thai Smile เท่านั้นที่บินไป Macau ครับ [ข้อนี่ ถามแชร์ไฟท์รึเปล่าครับ ไม่แน่ใจ ถ้าแชร์ ต้อง นิวเดลีรึเปล่า]

thai smile บินไปที่ไหน ผมตัดเหลือสองตัวเลือกระหว่าง Ahmedabad กับ Maldives  [เท่าที่ทราบการบินไทย ไม่มี Maldives รึเปล่าครับ ข้อนี้ทีถามว่าอันไหนที่ไทยสมายไม่บินรึเปล่าครับ ]

อิอิ หรือผมอ่านโจทย์ผิดไป

• นักรบ
  • **
ผมจำคำถามผิดไปครับ ขออภัยด้วยครับ

• ประชาชน
ผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับ คือ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน 555 ออกห้องมาแบบงงๆ 

สะใจ พาส เมมโมรี่ ที่สุดละครับงานนี้

กุ้ง ค้อน เครื่องบิน แมว ดอกกล้วยไม้
หอยทาก ดอกชบา กบไส คีมปากแหลม เรือใบ
เรือ ปลาทอง ดอกทานตะวัน กบ จักรยาน
ปรอท ดอกหน้าวัว คีมหัวตัด รถไฟ ดอกกุหลาบ
รถบัส คันธนู ดอกมะลิ เต่า เครื่องบิน prop

• นักรบ
  • **
เลขกับฟิสิกส์ผมทำแต่ข้อที่ง่ายเท่านั้นครับ พวกที่เอาchoice ในคำตอบมาแทนที่ทดสอบได้เลย ข้อที่ดูแล้วยากหรือต้องคำนวณเยอะผมข้ามเลยครับ เวลาหมดเร็วจริงๆ สำหรับ Basic Knowledge Test มีทั้งหมด 90 ข้อมีเวลาแค่ 60 นาที

Aptitude แต่ละ part จะมีเวลาแค่ 6-7 นาที ยกเว้น part E Short-Term Memory ที่ให้เวลา 3 นาทีในการจำ ภาพใน grid 5x5 = 25 ช่อง หลังจากนั้นกัปตันจะคุยจนเวลาผ่านไปนานๆ แล้วค่อยปล่อยให้ทำครับ คำถามเป็น multiple choice ครับ

Part A Mental Math มีแบบ 11x49 หรือจะเป็น 80% ของ 125 เท่ากับเท่าไหร่ หรือยกตัวอย่าง 3/4 ของ 300 บวกกับ 2/3 ของ 175 เท่ากับเท่าไหร่ สามารถทดเลขในกระดาษได้ครับ

Part C (Spatial) กับ Part D (Condition) ยากมากๆครับ สอง part นี้ผมทำได้น้อยมากๆ
condition ของ Part D จะมีสี่กรณี ถ้าเจอตัวอักษรเบิ้ลกันของตัวเช่น AABB ให้ขีดเส้นใต้
ตัวอักษรเรียงกันเช่น ABC MNO XYZ
ตัวอักษรระหว่างสระ A E I O U (vowels) เช่น ATO ให้ขีดเส้นใต้ตัว T
ตัวอักษรเหมือนกันสามตัว รวด BBB CCC DDD ให้ขีดเส้นใต้
แล้วนับว่ามีการขีดเส้นใต้ทั้งหมดกี่ครั้ง

มีทั้งหมด 30 ข้อแต่เวลาแค่ 6 นาทีครับ

ปล. ผมตอบ Maldives ครับแต่ผมก็จำได้ว่า Thai smile ระงับเที่ยวบินไป Ahmedabad แล้วครับ
(จำผิดไปครับ)

Offline ChampAof

• ทหารเลว
  • *
App part A มีข้อนึงคิดได้แต่ไม่มีชอยส์อะครับ

28/7+15*5 ผมไม่แน่ใจว่ารีบจนอ่านโจทย์ผิดไปป่าวอะครับ

Fly both THAI & Thai Smile   New Delhi

เบอร์7 ที่กัปตันให้แก้ลูกศร   บรูไน

E21

ข้อแอปนี้ผมเจอคำตอบอยู่นะครับ แต่ฟิสิกส์บางข้อเหมือนคิดทวนแล้วไม่มีจริงๆ (เหมือนจงใจ)

Offline PeeN

• ประชาชน
28/7+15*5 คนที่ค่อยๆอ่านอังกิดแล้วทำจะเผลอทำผิดครับ เพราะจะได้ 4 แล้วเอาไปบวกกับ 15 ก่อน แล้วค่อยคูณ 5
ซึ่งในความเป็นจิงเราต้องทำคูณก่อนครับ ที่ถูกคือ เอา 15 ไปคูณ 5 ก่อนแล้วค่อย + 4 หรือก็คือ (28/7)+(15*5)
โดยจะได้คำตอบที่ถูกคือ 79 แต่ถ้าทำผิดจะได้คำตอบเป็น 95

Offline iwcstex

• ประชาชน
28/7+15*5 คนที่ค่อยๆอ่านอังกิดแล้วทำจะเผลอทำผิดครับ เพราะจะได้ 4 แล้วเอาไปบวกกับ 15 ก่อน แล้วค่อยคูณ 5
ซึ่งในความเป็นจิงเราต้องทำคูณก่อนครับ ที่ถูกคือ เอา 15 ไปคูณ 5 ก่อนแล้วค่อย + 4 หรือก็คือ (28/7)+(15*5)
โดยจะได้คำตอบที่ถูกคือ 79 แต่ถ้าทำผิดจะได้คำตอบเป็น 95

มีอย่างนี้สักกี่ข้อครับเนี้ย  E21

Offline Agnes

• ประชาชน

มีอย่างนี้สักกี่ข้อครับเนี้ย  E21
ใช่ครับ มีแบบนี้เยอะมั้ยเนี่ย ผมคนนึงละที่ตอบ 95

จำได้ว่าโจทย์ ... add to 15 multiplied by 5 ช่วยอธิบายหน่อยได้ป่าวครับว่าทำไมถึงต้อง 15+5 ก่อน งงจริง