Author Topic: เรื่องความดันโลหิต  (Read 16656 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline honestart

• นักรบ
  • **
-อยากทราบความดันที่พอเหมาะควรจะเป็นเท่าไรครับทั้งตัวบนและล่าง ผมอายุ20ปี ชายมีความดัน 140 70mmHg ตัวบนและล่างตามลำดับ
-และพี่ๆเพื่อนๆความดันเท่าไรกันครับ

Offline lagerlove

• ประชาชน
เป็นเรื่องที่ดีของสุขภาพ

Offline ganoggorn

• ประชาชน
ผมไม่ได้เช็คนานแล้วครับ พูดถึงแล้วก็ไปเช็คสักหน่อยดีฟ่า ต้องดูแลสุขภาพบ้างละ E08

Offline Kristoff

• ประชาชน
ค่าความดันโลหิตของคนปกติคือ ตัวบน 120 ตัวล่าง 80 ครับ

ค่าความดันที่ถือว่าสูง (Hypertension, stage 1) คือ ตัวบน 140 ตัวล่าง 90 ครับ

ถ้าความดันคุณอยู่ในช่วง ตัวบน 120-140 ตัวล่าง 80-90 แนะนำให้ออกกำลังกาย ลดอาหารเค็ม จำกัดการดื่มแอลกอฮอล์ และลดการสูบบุหรี่ครับ หากปรับเปลี่ยนพฤติกรรมได้คุณก็สามารถควบคุมความดันโลหิตให้ปกติได้ครับ

ถ้าความดันคุณ ตัวบน >140 ตัวล่าง >90 และพยายามปรับเปลี่ยนพฤติกรรมแล้วยังคุมความดันไม่ได้ แนะนำให้พบแพทย์เพื่อพิจารณาเริ่มยาลดความดันที่เหมาะสมกับคุณครับ  O29

Offline Dada1033

• maxbet
  • ประชาชน
คือผมเองก็ไม่ได้เช็คมานานแล้วนะครับ ตอนนี้ก็ไม่รู้ว่าความดันเท่าไหร่

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
ต้องดูด้วยว่าช่วงเวลาในการวัด ช่วงไหน เช้าจะยังไม่สูงมาก จะขึ้นสูงสุดประมาณตอนบ่ายหลังทานข้าวกลางวัน สภาวะแวดล้อมที่ไปวัดเร่งรีบหรือไม่ ควรพักสัก 10 นาทีก่อนวัด หรือมีความเครียด ค่าความดันจะขึ้นสูง จำนวนครั้งที่วัด ควรทำอย่างน้อย สามครั้งแต่ละครั้งห่างกัน 15 นาที แล้วหาค่าเฉลี่ยครับ