Author Topic: ว่าด้วยเรื่องนักบินปลอมอีกซักรอบ เพลียกับคนพวกนี้จริงๆ  (Read 38111 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
หายเงียบไปนานกับการโดนกระแสรอบที่แล้ว ตอนนี้บุคคลเหล่านี้กลับมาใหม่ ไฉไลกว่าเก่า กลับมาสร้างความน่ารำคาญเป็นเห็บหมัดวงการการบินอีกครั้ง ถ้ายังจำกันได้ จากกระทู้ก่อนหน้า กัปตันด้วง หลอกคนอื่นๆว่าเป็นนักบินสายการบิน ปลอมแปลงเอกสารราชการ ถึงขั้นแต่งกายเรียนแบบนักบิน เดินทางสารการบินในฐานะผู้โดยสาร และบรีฟผู้โดยสารที่หน้าเกต อีกตะหาก (เอากับมันสิ่) สุดท้ายจบด้วยการหลอกให้เหยื่อสาวซึ่งเป็นคุณหมอ ว่าเป็นนักบิน บินไปโน่นนี่ ฝากซื้อของ และเชิดเงิน โดนคดีติดตัวมากมาย ตอนนี้กลับมาใหม่ เอาอีกแล้วหลอกคนไปเรียนบิน และบอกว่าตัวเอง เป็นศิษย์การบิน คุณจะเรียนบินได้ยังงัย คุณตาบอดสี หรือว่าคุณยังมไ่ด้ผ่านการตรวจเวชศาสตร์ ?เพราะคุณหลบไปเรียนต่างประเทศ? ผมว่าไม่น่าจะได้นะเพราะที่ไหนมาตราฐานไม่น่าจะต่างกันมาก

ที่มาเขียนบอกเนี่ย เพื่อให้้ระวังตัวกันไว้ มีเพื่อนบอกเพื่อน มีแฟนบอกแฟน ระวังจะเป็นเหยื่อของคนเหล่านี้
« Last Edit: 09 July 2013, 10:50:36 +07 by pilotguide »

• ราชาเทวะ
กัปตันหนุ่ม นันทวิด ก็ยังไม่เลิก แอบอ้างตัวเองเป็นนักบินบางกอกแอร์ ชวนน้องๆแอร์ที่สมัครเป็นลูกเรือบางกอก แอบอ้างว่าฝากให้ได้ เพราะตัวเองเป็นนักบินบางกอก พ่อเป็นกัปตันการบินไทย ทั้งที่จริงๆ ตัวเองไม่ได้เป็นอะไรซักอย่าง เตือนๆ คนอื่นไว้นะครับ โลกเราอยู่ยากขึ้นทุกวัน O31

Offline CarreraGT

• ประชาชน
พอดีที่บ้านเขาไม่เคร่งเรื่องความถูกต้อง เห็นว่าการหลอกลวงสำคัญกว่า  O30

เรื่องนักบินจริงไม่จริงช่างเหอะ อยากบิน O01

ขออภัยครับ แหะๆ เรื่องแบบนี้เห็นมานานมากแล้ว ทั้งชอบแอบอ้างเป็นนักบิน เป็นลูกเรือ มีเยอะแยะไปหมดครับ ทำไมถึงไม่มีใครจัดการได้ครับ งงจุงเบย O35

Offline sgt.porter

• ทหารเลว
  • *
จากข้อมูลเบื้องต้น ผมแนะนำว่าอย่าเพิ่งตัดสินเรื่องทั้งหมดจากสิ่งที่เห็นเพียงผ่าน ๆ นะครับ
ข้อมูลที่ผมได้จากน้องคนนึงที่เชื่อถือได้ ทำให้ทราบข้อมูลบางอย่างที่อาจจะมีรายละเอียดที่แตกต่างออกไปนะครับ
อย่าเพิ่งดราม่ากันนะครับ รอผู้เกี่ยวข้องมาให้รายละเอียดก่อน ค่อยตัดสินใจครับ

• ราชาเทวะ
ถ้ามีข้อมูลอะไร ส่งมาเลยครับ ยินดีรับฟัง แต่เท่าที่พี่ฟัง ขอ.มา ไม่น่าจะพลาดแล้วนะ

• ราชาเทวะ
ปล. 2 ส่วนหนึ่งพี่เจอมากับตัวด้วยแหละ พี่เลยค่อนข้างมั่นใจ ว่าเป็นดังที่คนอื่นๆพูดกันแน่ๆ แต่ถ้ามีท่านใดมีข้อมุลพี่ก็ยินดีรับฟังครับ ที่เอามาดพสมิได้ต้องการอะไร ไม่อยากให้วงการการบิน ตกต่ำในสายตาคนนอก ที่มีการไปหลอกลวงคนอื่น แล้วมาโทษว่าเป้นอาชีพนักบิน แบบนี้พี่ไม่ชอบครับ

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
พอดีผมอยู่ในกรุ๊ป LINE ผู้สมัคร ลูกเรือบางกอก เลยพอเห็นคนนี้อยู่ครับ

ก็อย่างที่เขาว่ามานั้นแหล่ะ 

บอกว่าตัวเองอายุ 29 จบ คณะ อักษร แถวๆ นครปฐม   

บอกว่าตัวเองเป็นเกย์ แต่มาม่อ ผู้สมัครสาวๆ

บอกว่า พ่อเป็นนักบิน tg แม่ เป็นแพทย์ พอสว. ตัวเองสามารถฝากให้เข้าได้

โม้ ไป โม้มา สักพัก โดน ex-crew หลอกถามไปเรื่อยๆ ก็ตอบ มั่วๆชั่วๆ เลยโดนเตะออกจากห้องไป

เห็นมีคนไปสืบมาว่า มันจบ ทุนส่วนตัวจาก นครพนม  ซึ่งไม่แน่ใจว่าจบหรือเปล่า
เรียน ศึกษาศาสตร์ sport science แต่ไม่รู้ว่าจบหรือเปล่า

เรื่องเด็ดๆของไอ้นี้มันเยอะครับ
แอบอ้างมาเยอะว่าเป็น เป็นนักบิน TG , ตำรวจพันตรี ,จบเตรียมทหารรุ่น37 ,บินปีกหมุนมาก่อน เยอะ

รายละเอียด ลองอ่านดูนี้ล่ะกัน
http://raycircle.exteen.com/20090127/entry

Offline JackTheRippeR

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน

• ราชาเทวะ
ขณะนี้ทาง AIRMADE ได้แจ้งทาง FB ว่ารูปก่อนหน้าได้มีเครื่องหมายการค้าของทาง AIRMADE มาปรากฎ ผมได้ดำเนินการแก้ไขให้แล้วครับ โดยลบรูปที่มีเครื่องหมายการค้าของ AIRMADE ออก และต้องขออภัยด้วยครับ ที่รีบจะนำมาโพสแจ้งเตือนจนลืมคิดถึงประเด็น เครื่องหมาย AIRMADE ไป แต่อย่างไรก็ดี ผมเองขอแจ้งอีกครั้งถึงเจตนา ที่ผมโพสนี้ ไม่ได้มีเจตนา ทำลายผู้ใด รวมถึงโพสด้วยความหวังที่ดีแก่บุคคลโดยทั่วไปให้ได้ระวังตัว และผมได้ทำตามเจตนาอันดี เพื่อดำรงค์ไว้ซึ่งศักดิ์ศรีความเป็นนักบิน และไม่อยากให้อาชีพนักบินมัวหมอง กับบุคคลที่เอาความเป็นนักบินมาหลอกลวงหากิน จากอาชีพนี้ครับ รวมถึงผมได้ปรึกษากับเจ้าหน้าที่ของ กรมการบินพลเรือนถึงเรื่องดังกล่าวแล้ว เกี่ยวกับการปลอมแปลงเอกสารทางราชการ แต่เนื่องจากไม่มีเจ้าทุกเข้าแจ้งความ จึงทำได้แค่แจ้งเตือนพฤติกรรม และระแวดระวังกัน เพราะสมัยนี้นักบินปลอมมีเยอะมาก หากถ้าบุคคลท่านใด มีข้อมูล และมีการแจ้งความไว้ ขอให้แจ้งเบาะแสแก่ผมด้วยครับ ผมจะแจ้งให้ผู้เกี่ยวข้องทราบ

หวังเป็นอย่างยิ่งว่า ทาง Airmade คงจะเข้าใจในเจตนาข้อนี้ และลองคิดในทางกลับกัน ถ้าหากวันนึงมีนักบินปลอม ไปหลอกลวง ลูกศิษย์ของท่าน หรือบุคลากร หรือ ญาติๆของท่าน ท่านจะรู้สึกอย่างไร จะรอให้เกิดเหตุการณ์เช่นนั้นก่อนหรือ? หรือเราจะป้องกัน กันตั้งแต่เหตุยังไม่เกิด?

ด้วยความเคารพ

Offline Admin

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
โอ้ ขอบคุณมากครับ ทางผมก็ได้รับแจ้งมาเช่นกัน ยังกังวลอยู่ว่าจะทำอย่างไรดีครับ O08

ขอบคุณครับ ^^

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
Airmade แจ้งข้อมูลเพิ่มเติมมาดังนี้ครับ ก็อาจจะจริงก็ได้นะครับ ผมก็ไม่ทราบเช่นกันครับ O35

"จริงๆเรื่องของน้องด้วงถูกรับรองโดยผู้ใหญ่ในทีมที่ปรึกษาเรา ว่าเป็นปัญหาจากเพื่อนหญิงที่ปัจจุบันยังเป็นเพื่อนร่วมชั้นเรียนกันอยู่สร้างกระแสในโลก social network - การไม่เอาความฝ่ายหญิงและครอบครัว เพราะคิดว่าเรื่องคงเงียบหายเอง"

• ราชาเทวะ
มองแบบ กลางๆครับ ไม่ได้ฟังความจากด้านไหนด้านเดียว แต่จากพฤติกรรม และโดนมากับตัวผมจึงกล้าพูดมากกว่ากรณีเคสอื่นๆ และเห็นได้กว่าน่าจะเป็นจริงๆตามที่มีข่าวครับ เชื่อหรือไม่เคยเจอคนคนนี้กับตัว ที่ร้านเหล้าแถวใจกลางเมือง ใส่ชุดขาวนักบิน รวมถึงอ้างตัวเป็นนักบิน โอเรี้ยนไทย จบจากสถาบันการบิน ที่เดียวกับผมอีก ถามไปถามมา ย้ายโรงเรียนไปเรื่อยๆ สุดท้ายก็หายไปเลยยย

Offline MEE

• ขุนศึก 9 ทัพ
ล่าสุดเค้าเพิ่งได้ PPL แน่ะครับ (ก็ว่า เห็นก่อนหน้านี้เค้าโพสรูปกำลังดูแผนที่ตอนกำลังบินอยู่ คงบิน visual อยู่)

แล้วมาเป็นนักบินโอเรี้ยนได้ไงหว่า?
« Last Edit: 17 July 2013, 02:00:18 +07 by MEE »

Offline ounpug

• นักรบ
  • **
ล่าสุดเค้าเพิ่งได้ PPL แน่ะครับ (ก็ว่า เห็นก่อนหน้านี้เค้าโพสรูปกำลังดูแผนที่ตอนกำลังบินอยู่ คงบิน visual อยู่)

แล้วมาเป็นนักบินโอเรี้ยนได้ไงหว่า?

ประวัติแบบนี้ถึงจะจบ CPL มาได้ แต่สายการบินก็คงจะยากที่จะให้โอกาสนะครับผมว่า

• ราชาเทวะ
มิอยากพูด แล้วผทก็โดนด่า แต่ถ้าผไม่เปิดเผย ไม่ขุด แล้ว ต้องมีอีกกีคน ตกเป็นเหยื่อ ทุกวันนี้โดนหาว่า ไม่ให้โอกาสเค้า ผมกลายเป็นคนผิดอีก  O15

Offline Zephur

• ทหารเลว
  • *
มิอยากพูด แล้วผทก็โดนด่า แต่ถ้าผไม่เปิดเผย ไม่ขุด แล้ว ต้องมีอีกกีคน ตกเป็นเหยื่อ ทุกวันนี้โดนหาว่า ไม่ให้โอกาสเค้า ผมกลายเป็นคนผิดอีก  O15
ผมว่าพี่ทำถูกละครับ เตือนกันไว้ก่อนดีกว่า

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ

เอาจริงๆ นะครับ ผมว่าสถาบัน "xxx" อะไรนั่นพูดจาไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับ

ผมลองเข้าไปอ่านๆ ดูที่เค้าเขียนแต่ละอัน ก้อไม่เข้าใจว่าสื่ออะไร อ่านแล้ว งงๆ  O08

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **

สู้ๆครับพี่เป็นกำลังใจให้นะครับ   E30 E30 E30 E30 E30 E30 E30

Offline JackTheRippeR

• ประชาชน

เอาจริงๆ นะครับ ผมว่าสถาบัน "xxx" อะไรนั่นพูดจาไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับ

ผมลองเข้าไปอ่านๆ ดูที่เค้าเขียนแต่ละอัน ก้อไม่เข้าใจว่าสื่ออะไร อ่านแล้ว งงๆ  O08

เอาจริงๆนะ ผมว่า โดนลมปากไปอีกรายมากกว่า เดี๋ยวพอเจ็บแล้วก็คงรู้ตัวเอง

Offline au

• ทหารเลว
  • *

• ราชาเทวะ
โรงเรียนอ่ะไม่มีความเกี่ยวข้องหรอกครับ แค่เลือกพรีเซ็นเตอร์ผิดไปหน่อยครับ E18

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
นี่อาชีพนี้มันเย้ายวนขนาดนั้นเรยรึ อืมมมมมม O04 ตั้งกระทู้สนุกๆกันดีกว่า  - นักบิน 307-

• ราชาเทวะ
ตอนนี้กลับมาระบาดหนักเลยครับ มีมาอีก 4-5 คนละ