Author Topic: แด่เพื่อนๆที่สอบผ่าน เรามากอดคอกันบ้างมั้ย...  (Read 13862 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline npcomp

• ประชาชน
นี่เป็นครั้งแรกกับการสอบนักบินของผม หลังจากที่สอบเสร็จ...

แอบทำใจไว้ลึกๆว่าคงสอบไม่ผ่าน

พอวันประกาศผลจริง แอบหวังเล็กๆว่าจะเห็นชื่อตัวเอง ใจเต้นตูมตามแทบหลุดมาจากอก

สมองเบลอสับสน เลื่อนลายชื่อลงไปจนเกือบถึงชื่อตัวเอง เห็นชื่อคนหนึ่งแล้วแอบคิดกับตัวเองในใจว่า ตัว R มันอยู่ก่อนหรือหลังตัว T

พอเลื่อนถัดลงมาอีกชื่อหนึ่งเท่านั้นแหละ ป๊าดดดด แทบลมจับ - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308- สมองหยุดสั่งการไปชั่วขณะ

พอรับรู้ได้ว่าตัวเองสอบผ่านนนนน แทบอยากตะโกนบอกคนทั้งโลก O02 O02 O02 มันดีใจบอกไม่ถูก

แต่ก็แอบงงว่าผ่านมาได้ยังไง ยอมรับตามตรงว่าตัวเองเตรียมตัวน้อยมาก เมื่อเทียบกับเพื่อนๆอีกหลายคนในกระทู้นี้ที่ผมได้แอบติดตามแล้วก็ชื่นชมอยู่ในใจ

แต่ผมอยากบอกเพื่อนๆว่า ความฟลุคไม่มีในโลก ผมเชื่อว่าคงเป็นบุญเก่าที่ผมขยันและตั้งใจเรียนมาก่อน เพราะฉะนั้นคนที่สอบไม่ผ่าน ก็ขอให้ตั้งใจเอาไว้นะครับ ผมเชื่อว่าสักวันคงเป็นวันของพวกคุณ

สำหรับผมและพวกเราทุกคนที่สอบผ่าน นี่มันเป็นเพียงปราการด่านแรกเท่านั้น ด่านต่อๆไปจะโหดและหินกว่าที่เป็นมา บุญเก่าที่เราสั่งสมมาอาจจะมีไม่มากพอ

ผมอยากให้พวกเรามากอดคอแล้วเดินไปด้วยกัน ช่วยเหลือและให้กำลังใจซึ่งกันและกัน

ไม่ว่าเราอาจจะไม่ผ่านรอบใดรอบหนึ่งก็ตาม เราก็จะร่วมยินดีไปกับผู้ที่ได้ไปต่อ

หรือแม้เราจะเป็นผู้ที่ได้ไปต่อ ขอให้คิดว่า ณ ตอนนี้เราแบกความฝันของเพื่อนๆที่ไม่ได้ไปต่อร่วมพัน เราจะทำมันให้เต็มที่ ให้สมกับที่ เพื่อนๆทุกคนไว้ใจ และฝากความฝันไว้ที่เรา

มาเถอะครับ เรามาสู้ไปด้วยกัน เพื่อความฝันที่จะได้โบยบินอยู่บนท้องฟ้า

ปล. สำหรับเพื่อนๆที่สอบไม่ผ่าน อย่าท้อ อย่าถอย ถ้าเราล้มแล้วเราไม่ลุก เราจะเป็นผู้แพ้ตลอดไป ขอให้ดูเขาคนนี้เป็นตัวอย่าง

http://www.youtube.com/watch?v=zKtw6cculF4

siwasitc

• Guest
ผมสอบผ่านครับ แต่ยังหาคนแลกวันไม่ได้เลย  E08

Offline SS4

• ทหารเลว
  • *
ผมสอบไม่ผ่าน แต่ขอส่งกำลังใจไปให้นะครับ  O07

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **

Offline cleartoland

• ทหารเลว
  • *
  • Every one can fly
จะทำให้สุดความสามารถน่ะครับ แล้วจะนำประสบการณ์ที่ได้มาเล่าสู่กันฟังเป็นแนวทางต่อไป O15 O15 O15

Offline Neutrophil

• ประชาชน
ใครมีเทคนิคคูณเลข 2 หลักในใจแบบเร็วๆ บ้างครับ ผมคูณช้ามาก ยิ่งถ้าเดินจุดด้วย ช้าไปใหญ่เลย
 E37

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ใครมีเทคนิคคูณเลข 2 หลักในใจแบบเร็วๆ บ้างครับ ผมคูณช้ามาก ยิ่งถ้าเดินจุดด้วย ช้าไปใหญ่เลย
 E37

คูณบ่อยๆ ครับ เดินไปทำงานก้อคูณในใจไปเล่นๆ

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
มีเทคนิคมาแนะนำเพิ่มเติมครับ ผมเองก็คูณช้าเหมือนกัน แต่ปัญหาของผมคือได้หน้าลืมหลังครับ คือ คูณเลขสองหลักมันต้องคูณสองชุด แล้วนำมาบวกกัน พอคูณชุดแรกเสร็จ ไปคูณชุดสอง พอได้ชุดสอง ไอ้ตอนจะเอามาบวกกัน กลับลืมชุดแรกไปแล้ว เลยจะกลับไปคูณชุดแรกอีก ปรากฏว่าลืมโจทย์ว่าอะไรคูณกับอะไร

ดังนั้นผมว่า short term memory กับสติ สำคัญมาก เพราะตอนสอบจริงต้องเดินจุดไปด้วย แถมถ้าคิดนานคงโดนท่านกัปตันไซโคอีก พอสมาธิหลุดปั๊บ คงไม่ต้องอธิบายว่าอะไรจะเกิดขึ้นนะครับ

สรุปคือ

1 ต้องพยายามจำโจทย์ให้แม่นก่อนที่จะเริ่มต้นคูณ

2 ต้องหาวิธีเฉพาะตัวที่จะจำผลคูณแต่ละชุดได้เพื่อจะสามารถนำมาบวกกัน วิธีของผมใช้นึกเป็นตัวเลขมองเห็นภาพในหัวเลย หรือถ้าฝึกกะการเดินจุดก็นึกภาพบนกระดาษเลย มันจะช่วยให้จำได้นานขึ้นครับ

อีกเทคนิคคือผมให้วิธีคูณแบบ Polynomial อะครับ คือ หน้าคูณหน้าได้สองหลักข้างหน้า หลังคูณหลังได้สองหลักด้านหลัง ไกลคูณไกล + ใกล้คูณใกล้ ได้ตรงกลาง แต่ตัวกลางนี้ตัวหน้าของตัวกลางจะต้องบวกกับหลักหน่วยของเลขสองหลักข้างหน้าและตัวหลังของตัวกลางจะต้องบวกกับหลักสิบของเลขสองหลักข้างหลัง

ยกตัวอย่างเช่น 34 x 47 ได้ว่า 3x4 = 12 เป็นสองหลักหน้า 7x4 = 28 เป็นสองหลักหลัง ตอนนี้ชุดแรกเราได้ 1228
ต่อไป ใกล้คูณใกล้ 4x4 = 16 และไกลคูณไกล 7x3 = 21 นำมาบวกกัน 16 + 21 = 37 ได้หลักกลาง แต่ 3 ต้องไปบวกกับหลักหน่วยของตัวหน้าคือ 2 ได้ 5 และ 7 ต้องบวกกับหลักสิบของของตัวหลังคือ 2 ได้ 9 ดังนั้นคำตอบคือ 1598

อันนี้เป็นวิธีคูณที่ผมลองทำแล้วทำให้ผมสามารถจำได้ ย้ำทำให้จำชุดการคูณได้ แต่ไม่ได้ทำให้คูณเร็วมากนะครับ และต้องมีสติมาก ผมคิดว่าช้าหน่อยแต่ตอบถูก ดีกว่าเร็วแต่ตอบผิด หรือไม่สามารถจำอะไรได้เลย

อย่างที่บอกพอมันเป็นเรื่องเทคนิค เราจึงจำเป็นต้องหาวิธีเฉพาะที่เหมาะกับเราครับ ยังไงคุณสามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมได้จาก google และ youtube เกี่ยวกับเทคนิคคูณเร็วได้โดยใช้ key words: fast math เป็นต้น

หวังว่าจะช่วยคุณได้บ้างนะครับ ขอให้โชคดี และเจอกันวันเซ็นสัญญาครับ (กล้าพูดเนอะ 555+)

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
แนะนำแค่วิธีง่ายๆที่ผมคิดว่าแต่ละคนถ้าฝึกนิดหน่อยก็ทำได้แล้วกันครับ(ไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกการแยกตัวประกอบหรือเปล่า)
หลักการคือ ทุกคนคง+-เลขเป็น ที่เหลือก็คือการคูณกับหาร ซึ่งในเลข2หลัก ผมให้แค่ คูณ 2 3 10 กับ หาร 2
วิธีนี้น่าจะปิดช่องโหว่ของการคูณเลข 2หลักได้เกือบหมดแล้วนะ ที่เหลือก็ความจำเลขในใจเล็กๆน้อยๆผสมกับ ความถนัดของแต่ละคน
ยกตัวอย่าง 26*14 ก็จะได้ว่า 1400>700>350>350+14 ซึ่งจะได้ 364
อธิบายนะครับ คือผมเอา 14*100 แล้วหาร2 อีก2ครั้ง จะได้เท่ากับ 14*25 แต่จริงๆเราต้องการ 14*26 จึง+ไปอีก14*1
หรือลองอีกแบบคือ 260+130=390 แล้วเอาไปลบ26 ก็ได้ 364
อธิบายนะครับ คือเอา 26*10=260 แล้ว+ด้วย 26*5 ซึ่งมันก็คือครึ่งนึงของ 260= 130 แล้วจึงเอาไปลบอีก 26*1 เพราะเราต้องการ *14 ไม่ใช่ 15
ซึ่งเราจะเห็นว่าการคูณเลขด้วย 2 10 จะง่ายมากจนคิดในใจได้ ถ้าคูณเลข 3 จะยากขึ้นมาอีกนิด จึงควรเลี่ยงยกเว้นจำเป็น
ส่วนการหาร 2 ในใจก็ถือว่าง่าย แต่การหาร3ไม่แนะนำครับ ยกเว้นเลขที่เราคุ้นหรือง่ายจริงๆ
ยกตัวอย่างต่อ อย่างเช่นเลขของคุณ pilotboy ยกตัวอย่างมาแล้วกันครับ
34*47 จะได้ 3400>1700> 1700-102=1598
อธิบายนะครับ 34*100=3400 > 3400/2=1700 (อันนี้คือ 34*50) แล้วสุดท้ายก็ ลบออกไปอีก 34*3 คือ102 เลขนี้อาจคิดแบบ 33*3=99 แล้ว+อีก3 ได้ 102

ผมอาจจะอธิบายไม่ค่อยเข้าใจถ้าใครเข้าใจแล้วเห็นว่าน่าจะใช้ได้ ก็ลองช่วยอธิบายคนอื่นๆด้วยแล้วกันครับถ้าสนใจ หลักๆมันขึ้นอยู่กับแต่ละคนว่าจะ create ออกมายังไง

Offline Neutrophil

• ประชาชน
แต่ละคนสุดยอดมากครับ จริงๆ ผมใช้วิธีเดียวกับคุณ pilotboy แต่คูณไปคูณมาลืมโจทย์บ้าง ลืมตัวที่คูณไปแล้วบ้าง หวังว่าฝึกบ่อยๆจะช่วยได้ 
ขอบคุณที่แบ่งบันกันครับ

Offline part_pum

• ประชาชน
พรุ่งนี้แล้วเป็นวันแรกที่เริ่มสอบ ขอให้เพื่อนๆทุกคนโชคดีครับผม  O10

• ประชาชน
เอาเทคนิคตัวเองมาแชร์บ้างครับ

สำหรับผม 34 * 78 = (30 + 4)(70 + 8) = 30*70 + 30*8 + 70*4 + 8*4 = 2100 + 240 + 280 + 32 = 2652

เทคนี้จะยากตรงต้องจำเลขให้ได้ แต่ถ้าจำได้ การคูณกับการบวกไม่น่ามีปัญหาอ่ะครับ เพราะมันคูณเลขลงตัวหมดเลย แล้วก็วิธีนี้ใช้ได้กับเลข 2 หลักทุกตัว ใครมีวิธีที่ง่ายกว่านี้มาแชร์กันบ้างนะครับ

แต่ผมว่าถ้าฝึกบ่อยๆน่าจะชิน O19

จะว่าไปวิธีของผมก็เหมือนกับคุณ pilotboy แหละ แค่อธิบายที่มา O34 O34 O34

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
เสริมจากวิธีผมแล้วกันนะครับที่บอกว่าแล้วแต่การ create ของแต่ละคน ยกตัวอย่างโจทย์ของคุณ npcomp ละกัน เห็นว่าเป็นการ create อีกรูปแบบนึง
34*78 จะได้ 340>680>1360>2720 (34*10*2*2*2) แล้วก็เอามาลบ 34*2 จะได้ 2720-68 = 2652
อย่างที่บอกครับ *2 *10 แล้วก็เอามา +- กัน

• ประชาชน
เสริมจากวิธีผมแล้วกันนะครับที่บอกว่าแล้วแต่การ create ของแต่ละคน ยกตัวอย่างโจทย์ของคุณ npcomp ละกัน เห็นว่าเป็นการ create อีกรูปแบบนึง
34*78 จะได้ 340>680>1360>2720 (34*10*2*2*2) แล้วก็เอามาลบ 34*2 จะได้ 2720-68 = 2652
อย่างที่บอกครับ *2 *10 แล้วก็เอามา +- กัน

วิธีการนี้ต้องใช้จินตนาการสูงส่งอย่างแรง ผมท่าทางจะไม่ไหว  O08 ฮ่าฮ่า ขอมี pattern ไว้ในหัวซักวิธีนึงดีกว่า  O15

แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้ในห้องสอบ ถ้าสมองมันตัน อาจจะนึกวิธีคุณ Get_Lost ออกก็ได้  O34

พรุ่งนี้เริ่มสอบวันแรกแล้ววววว ขอให้ทุกคนที่สอบวันพรุ่งนี้โชคดีครับ  E18 E18 E18

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
จริงๆเรื่องคูณเลขเนี่ยมันอยู่ในหัวข้อความถนัดนะครับ เพราะงั้นแต่ละคนเลยถนัดไม่เหมือนกัน อย่างผมเองก็ใช้วิธีคูณดาดๆเลย แต่คูณจากหน้าไปหลังนะครับ มันเป็นธรรมชาติกว่าคูณจากหลังมาหน้าแบบในคูณในกระดาษ

Offline noom_jupiter

• StudentPilot
  • ประชาชน